Nhận con nuôi từ năm 2006 nhưng đến nay chưa đăng ký nhận nuôi

Nhận con nuôi từ năm 2006 nhưng đến nay chưa đăng ký nhận nuôi

Nhận con nuôi từ năm 2006 nhưng đến nay chưa đăng ký nhận nuôi? Vợ chồng tôi có nhận nuôi một bé trai từ năm 2006 cho đến nay, có giấy xác nhận của UBND xã về việc giao trao trẻ bị bỏ rơi khi gia đình tôi chăm sóc. Tuy nhiên từ đó đến nay đã lâu kể từ ngày Luật nuôi con nuôi 2010 có hiệu lực mà vợ chồng tôi vẫn chưa đăng ký nhận nuôi con nuôi. Vậy giờ vợ chồng tôi có còn được nhận nuôi cháu nữa không?



Nhận con nuôi từ năm 2006Tư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Nhận con nuôi từ năm 2006 nhưng đến nay chưa đăng ký nhận nuôi; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 23 Nghị định 19/2011/NĐ-CP:

“Điều 23. Đăng ký việc nuôi con nuôi thực tế

1. Việc nuôi con nuôi đã phát sinh trên thực tế giữa công dân Việt Nam với nhau mà chưa đăng ký trước ngày 01 tháng 01 năm 2011, nếu đáp ứng các điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Nuôi con nuôi, thì được đăng ký kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2011 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2015 tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của cha mẹ nuôi và con nuôi.

2. Quy định tại khoản 1 Điều này cũng được áp dụng đối với trường hợp công dân Việt Nam thường trú ở khu vực biên giới nhận trẻ em của nước láng giềng cư trú ở khu vực biên giới của nước láng giềng làm con nuôi trước ngày 01 tháng 01 năm 2011 mà chưa đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

Như vậy, việc nhận con nuôi trước ngày Luật nuôi con nuôi năm 2010 có hiệu lực thì phải tiến hành đăng ký tại UBND cấp xã nơi bố mẹ nuôi và con nuôi đang thường trú trong thời hạn từ ngày 1/01/2011 đến hết ngày 31/12/2015.

Đối với trường hợp của bạn: Vợ chồng bạn nhận con nuôi từ năm 2006 cho đến nay vẫn chưa tiến hành thủ tục đăng ký nhận con nuôi thì giữa vợ chồng bạn và con nuôi không được Nhà nước thừa nhận quan hệ nhận nuôi con nuôi hợp pháp.

Do đó nếu bạn muốn tiếp tục quan hệ nuôi con nuôi thì vợ chồng bạn cần tiến hành thủ tục nhận nuôi con nuôi theo đúng quy định của Luật nhận nuôi con nuôi năm 2010. Về thủ tục bạn vui lòng tham khảo tại bài viết Thủ tục đăng ký nhận nuôi con nuôi khi nhận nuôi từ năm 2015.

Nhận con nuôi từ năm 2006

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Nhận con nuôi từ năm 2006 nhưng đến nay chưa đăng ký nhận nuôi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết việc nhận nuôi con nuôi trong nước

Đăng ký nhận nuôi con nuôi ở đâu?

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button