19006172

Lỗi điều khiển ô tô hết hạn giấy phép lái xe năm 2020

Lỗi điều khiển ô tô hết hạn giấy phép lái xe năm 2020

Tôi đỗ xe ô tô bị CSGT lập biên bản hành vi đỗ xe trong phạm vi 5m tính từ mép đường giao nhau. Lỗi này của tôi có mức phạt là bao nhiêu vậy, tôi có bị tạm giữ giấy phép lái xe không? Tại thời điểm kiểm tra giấy phép lái xe của tôi bị hết hạn 03 ngày thì tôi có bị xử phạt gì không?



điều khiển ô tô hết hạn giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định lỗi đỗ xe trong phạm vi 5m tính từ mép đường giao nhau

Căn cứ Điểm đ Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Dừng xe, đỗ xe tại vị trí: nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 05 m tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 05 m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ; nơi mở dải phân cách giữa;”

Bên cạnh đó, căn cứ Điểm c Khoản 1 và Khoản 6 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 có quy định:

“Điều 125. Tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính

1. Việc tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép; chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính chỉ được áp dụng trong trường hợp thật cần thiết sau đây:

c) Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt theo quy định tại khoản 6 Điều này.

6. Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân; tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật; phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt…”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn đỗ xe trong phạm vi 5m tính từ mép đường giao nhau thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra, CSGT có quyền tạm giữ Giấy phép lái xe để làm căn cứ đảm bảo cho việc nộp phạt của bạn. Khi bạn chấp hành xong quyết định xử phạt thì CSGT sẽ hoàn trả lại Giấy phép lái xe cho bạn.

Thứ hai, lỗi điều khiển ô tô hết hạn giấy phép lái xe năm 2020

Căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 tháng.”

Đồng thời, căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ – CP quy định:

“Điều 82. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp Giấy phép lái xe của bạn hết hạn 22 ngày thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tạm giữ phương tiện giao thông tối đa đến 07 ngày.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Mức phạt người điều khiển sử dụng GPLX hết hạn 2 ngày năm 2020

Điều khiển xe của công ty nhưng GPLX hết hạn mấy ngày

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét