19006172

Xe 16 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Xe 16 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người

Chào anh chị, xe tôi là xe chở khách 16 chỗ và có bị công an giao thông bắt xử phạt lỗi chở quá số người quy định, tôi có chở tổng là 20 người. Họ tước cả Giấy phép lái xe của tôi, vậy có đúng không ạ? Xin cảm ơn ạ.



Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn .Nội dung câu hỏi: Xe 16 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.”

Theo quy định trên, đối với xe ô tô chở khách từ 16 chỗ đến xe 30 chỗ sẽ được chở quá số người là 03, nếu chở vượt quá 04 người sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính khi lưu thông. Mức phạt sẽ là 400.000 đồng – 600.000 đồng trên 01 người chở quá, số tiền phạt nhân lên tương ứng với số người chở quá nhưng tổng mức phạt không quá 75.000.000 đồng.

Như vậy, xe của bạn là xe 16 chỗ nên bạn được chở thêm 03 người, tức là bạn được chở tối đa là 19 người trên xe 16 chỗ, nếu chở quá sẽ bị xử phạt. Do đó, bạn hiện đang chở 20 người trên xe 16 chỗ, vậy bạn đang chở thêm 04 người trên xe nên bạn đang chở vượt 01 người theo quy định. Mức xử phạt sẽ là 400.000 đồng – 600.000 đồng.

Ngoài ra, căn cứ tại điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); điểm c, điểm d, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm o, điểm q khoản 5; khoản 6; điểm b khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Từ quy định nêu trên, người điều khiển xe 16 chỗ có hành vi vi phạm về số lượng người chở trên xe theo Khoản 2 Điều 24 nêu trên, ngoài bị xử phạt hành chính còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Do đó, công an giao thông xử phạt bạn và tước giấy phép lái xe của bạn là đúng theo quy định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Nếu còn vướng mắc về vấn đề: Xe 16 chỗ chở tối đa được bao nhiêu người ; Bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

luatannam