19006172

Xe 16 chỗ ngồi được chở vượt quá bao nhiêu người?

Công ty tôi có xe du lịch 16 chỗ ngồi. Vậy cho tôi hỏi ô tô 16 chỗ thì được chở vượt quá bao nhiêu người? Trường hợp tôi chở 23 người trên xe thì bị xử phạt như thế nào? Công ty có bị xử phạt không? Trường hợp nào thì tôi có thể bị tạm giữ phương tiện không? Mong tổng đài tư vấn cho tôi rõ hơn. Xe tôi chạy cự ly dưới 300km


Xe 16 chỗ ngồiCảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn . Về vấn đề xe 16 chỗ ngồi vượt quá số người, Tổng đài xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về số người được phép vượt quá trên xe 16 chỗ

Căn cứ Khoản 2 và Khoản 9 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: …. chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

Như vậy

Đối chiếu với quy định pháp luật thì trong trường hợp của bạn, bạn có xe 16 chỗ thì bạn sẽ được chở quá 03 người trên xe. Trường hợp bạn chở quá từ 04 người thì bạn sẽ bị phạt tiền.

-->Điều khiển xe chở quá số người quy định

Thứ hai, quy định về mức xử phạt người điều khiển phương tiện chở quá số người quy định

Căn cứ khoản 2, điểm a khoản 8 và điểm a khoản 9 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ.

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây.

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây.

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.”

Như vậy, xe 16 chỗ được chở quá 03 người, từ người thứ 04 trở đi sẽ bị phạt, nên xe của bạn chở 23 người trên xe (vượt quá 4 người) sẽ bị phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng. Do số người bạn vượt quá chưa đủ 50% trên số người được phép chở nên bạn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.Tuy nhiên, bạn phải bố trí phương tiện để chở số hành khách vượt quá quy định.

-->Mức xử phạt đối với lỗi chở quá số người quy định trên xe 16 chỗ

Thứ ba, quy định về xử phạt chủ phương tiện giao xe 

Khi bạn thực hiện hành vi phạm chở quá số người quy định thì công ty là tổ chức (chủ phương tiện) giao xe cho bạn sẽ bị phạt theo khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá

80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định này.”

Theo đó, với số người chở quá là 4 người thì công ty bạn là tổ chức giao phương tiện thì sẽ bị phạt với mức từ 1.600.000 đồng đến 2.400.000 đồng.

Xe 16 chỗ ngồi

Tổng đài tư vấn về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, quy định về các trường hợp tạm giữ phương tiện

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 125  Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012:

“Điều 125. Tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính

1. Việc tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính chỉ được áp dụng trong trường hợp thật cần thiết sau đây:

a) Để xác minh tình tiết mà nếu không tạm giữ thì không có căn cứ ra quyết định xử phạt. Trường hợp tạm giữ để định giá tang vật vi phạm hành chính làm căn cứ xác định khung tiền phạt, thẩm quyền xử phạt thì áp dụng quy định của khoản 3 Điều 60 của Luật này;

b) Để ngăn chặn ngay hành vi vi phạm hành chính mà nếu không tạm giữ thì sẽ gây hậu quả nghiêm trọng cho xã hội;

c) Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt theo quy định tại khoản 6 Điều này.”

Như vậy, trong những trường hợp cần thiết trên, CSGT có quyền tạm giữ phương tiện vi phạm hành chính.

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi xe 16 chỗ ngồi chở vượt quá số người, xin vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-->Mức xử phạt điều khiển xe du lịch chở quá số người cho phép

luatannam