Xe cứu thương có được đi vào làn đường của xe thô sơ không?

Xe cứu thương có được đi vào làn đường của xe thô sơ không

Hôm nay tôi có điều khiển xe cứu thương đi vào làn đường của xe thô sơ. Khi đang đi thì tôi bị CSGT gọi lại nhắc nhở. Vậy Tổng đài cho tôi hỏi là xe cứu thương này của tôi có được đi vào làn đường của xe thô sơ không? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Xe cứu thương

Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: Xác định xe của bạn có được quyền ưu tiên không:

Căn cứ quy đinh tại điểm c Khoản 1  Điều 22 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về quyền ưu tiên của một số loại xe:

“Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu.”

Việc xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu được giải thích tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định số 109/2009/NĐ-CP như sau:

“Điều 3. Quy định về xe khi đi làm nhiệm vụ khẩn cấp

3. Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu là xe đang chở bệnh nhân cấp cứu hoặc đi đón bệnh nhân cấp cứu.”

Như vậy theo những quy định nêu trên thì xe cứu thương của bạn chỉ có quyền ưu tiên khi đang chở bệnh nhân cấp cứu hoặc đi đón bệnh nhân cấp cứu. Ngoài ra xe này sẽ không được hưởng quyền ưu tiên.

Thứ hai xe cứu thương có được đi vào làn đường của xe thô sơ không

Như đã phân tích nêu trên thì xe cứu thương chỉ có quyền ưu tiên khi đang thực hiện nhiệm vụ cứu thương. Khi đó xe sẽ có quyền ưu tiên và được hưởng quyền của xe ưu tiên như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 22 Luật giao thông đường bộ:

“Điều 22. Quyền ưu tiên của một số loại xe

2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.”

Như vậy khi xe cứu thương đang có quyền ưu tiên thì sẽ không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ; do đó sẽ được đi vào làn đường của xe thô sơ.

Nếu như xe cứu thương đang không thực hiện nhiệm vụ cứu thương thì sẽ không được hưởng quyền ưu tiên này.

Xe cứu thương

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại trong trường hợp này:

  • Nếu như xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu thì sẽ được đi vào làn đường dành cho xe thô sơ.
  • Nếu như xe cứu thương không thực hiện nhiệm vụ cấp cứ sẽ không được hưởng quyền ưu tiên.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Xe cứu thương có được ưu tiên khi tham gia giao thông.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thứ tự xe ưu tiên khi đi qua cầu phao, qua phà

Xe tải có giấy phép ưu tiên được hưởng quyền gì?

Mọi thắc mắc liên quan đến xe cứu thương khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi