Xe tải không niêm yết thông tin về khối lượng có bị phạt không?

Xe tải không niêm yết thông tin về khối lượng có bị phạt không?

Cho tôi hỏi ô tô tải có cần niêm yết thông tin về khối lượng xe hay không vì tôi thấy trong đăng kiểm cũng đã ghi rồi mà? Mong tổng đài tư vấn giúp! Tôi cảm ơn!



Niêm yếtTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 51 Thông tư 63/2014/TT- BGTVT quy định như sau:

“Điều 51. Quy định về xe ô tô vận tải hàng hoá

1. Niêm yết các thông tin theo quy định tại Phụ lục 26 của Thông tư này.

2. Vị trí niêm yết thông tin

a) Đối với xe ô tô tải, xe đầu kéo: niêm yết ở mặt ngoài hai bên cánh cửa buồng lái.

b) Đối với rơ moóc, sơ mi rơ moóc có thùng chở hàng: niêm yết ở mặt ngoài hai bên thùng xe.

c) Đối với rơ moóc, sơ mi rơ moóc không có thùng chở hàng: niêm yết thông tin trên bảng bằng kim loại được gắn với khung xe tại vị trí dễ quan sát bên cạnh hoặc phía sau”.

Như vậy, ở mặt ngoài hai bên cánh cửa buồng lái của xe tải phải niêm yết các thông tin sau:

– Tên đơn vị vận tải;

– Số điện thoại;

– Khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông (tấn);

– Khối lượng bản thân (tấn);

– Khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông (tấn).

Bên cạnh đó, Điểm b Khoản 2 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không niêm yết hoặc niêm yết không chính xác, đầy đủ tên, số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa, khối lượng bản thân xe, khối lượng hàng hóa cho phép chuyên chở, khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông trên cánh cửa xe ô tô tải theo quy định;”

Niêm yết

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, không niêm yết khối lượng bản thân xe, khối lượng hàng hóa cho phép chuyên chở, khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông trên cánh cửa xe ô tô tải thì cá nhân bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; nếu là tổ chức bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Kết luận:

Tóm lại, khối lượng bản thân xe, khối lượng hàng hóa cho phép chuyên chở, khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông đã có trong đăng kiểm tuy nhiên vẫn phải được niêm yết trên cánh cửa xe ô tô tải. Nếu không tuân thủ tổ chức, cá nhân kinh doanh vận tải sẽ bị áp dụng mức phạt như đã trình bày ở trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Bị tạm giữ giấy tờ xe mà không lập biên bản có trái luật không?

Mức phạt lỗi không có logo hợp tác xã hai bên cửa xe?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi