Ô tô tải chở hàng cần niêm yết số điện thoại không?

Ô tô tải chở hàng cần niêm yết số điện thoại không?

Xin hỏi tổng đài ô tô tải chở hàng có cần niêm yết số điện thoại hay không? Nếu không có thì bị phạt như thế nào? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Niêm yết số điện thoại

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi ô tô tải chở hàng cần niêm yết số điện thoại không của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về niêm yết số điện thoại đối với xe tải chở hàng hóa

Khoản 1 Điều 51 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT có quy định:

“Điều 51. Quy định về xe ô tô vận tải hàng hoá

1. Niêm yết các thông tin theo quy định tại Phụ lục 26 của Thông tư này”.

Cụ thể, theo Phụ lục 26 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì xe ô tô tải hàng hóa phải niêm yết những thông tin sau:

PHỤ LỤC 26

I. Xe ô tô tải

b) Nội dung:

+) Số điện thoại: 

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì ô tô tải chở hàng hóa phải niêm yết số điện thoại.

Thứ hai, về mức xử phạt đối với xe tải không niêm yết số điện thoại

Điểm b Khoản 2 và Điểm a Khoản 7 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không niêm yết hoặc niêm yết không chính xác, đầy đủ tên, số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa, khối lượng bản thân xe, khối lượng hàng hóa cho phép chuyên chở, khối lượng toàn bộ cho phép tham gia giao thông trên cánh cửa xe ô tô tải theo quy định;

Niêm yết số điện thoại

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

7. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm k Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g Khoản 3; Điểm c, Điểm đ Khoản 4 Điều này bị buộc phải niêm yết, cung cấp đầy đủ các thông tin, tổ chức khám sức khỏe định kỳ, tập huấn nghiệp vụ cho lái xe và nhân viên phục vụ trên xe, lắp đặt hộp đèn “TAXI”, đồng hồ tính tiền cước, thiết bị in hóa đơn, thiết bị giám sát hành trình trên xe theo đúng quy định;”

Kết luận:

+ Xe ô tô tải chở hàng hóa phải niêm yết số điện thoại.

+ Mức phạt khi không niêm yết số điện thoại: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải; đồng thời phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả là niêm yết số điện thoại.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Quy định về việc sử dụng biểu trưng (logo) đối với xe taxi

Phạt tiền xe taxi vi phạm quy định về bật hộp đèn

Mọi thắc mắc có liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi