Quy định của pháp luật về niêm yết số điện thoại của hãng đối với xe taxi

Quy định của pháp luật về niêm yết số điện thoại của hãng đối với xe taxi

Trên cánh cửa xe taxi phải niêm yết số điện thoại của hãng đúng không tổng đài? Nếu do thay đổi đầu số mà bên mình chưa kịp cập nhật thì bị phạt như thế nào?



Niêm yết số điện thoạiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề niêm yết số điện thoại của hãng đối với xe taxi

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 37 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Quy định đối với xe taxi

1. Niêm yết

a) Hai bên cánh cửa xe: tên, số điện thoại và biểu trưng (logo) của doanh nghiệp, hợp tác xã”.

Như vậy, đối với xe taxi thì bắt buộc phải niêm yết số điện thoại của hãng ở hai bên cánh cửa xe.

Thứ hai, về mức phạt nếu không tuân thủ quy định trên

Căn cứ điểm e khoản 3, điểm a khoản 6, điểm a khoản 7 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Sử dụng xe taxi chở hành khách không có hoặc có biểu trưng (lô gô), số điện thoại giao dịch ghi trên xe không đúng với đăng ký của doanh nghiệp (hợp tác xã)

6. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm l, Điểm o, Điểm p, Điểm q Khoản 3; Điểm d, Điểm đ Khoản 4 Điều này bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có) đối với xe vi phạm;

7. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm k Khoản 2; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm g Khoản 3; Điểm c, Điểm đ Khoản 4 Điều này bị buộc phải niêm yết, cung cấp đầy đủ các thông tin, tổ chức khám sức khỏe định kỳ, tập huấn nghiệp vụ cho lái xe và nhân viên phục vụ trên xe, lắp đặt hộp đèn “TAXI”, đồng hồ tính tiền cước, thiết bị in hóa đơn, thiết bị giám sát hành trình trên xe theo đúng quy định”.

Niêm yết số điện thoạiTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, nếu không tuân thủ quy định về niêm yết số điện thoại của hãng đối với xe taxi sẽ bị phạt như sau:

  • Bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân; 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức.
  • Bị tước quyền sử dụng phù hiệu từ 01 tháng đến 03 tháng.
  • Buộc phải niêm yết đúng thông tin về số điện thoại của hãng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Cảnh sát không mặc đúng trang phục có được quyền xử phạt giao thông

Mức phạt người điều khiển xe máy với lỗi chuyển hướng không giảm tốc độ

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.