Các trường hợp điều khiển xe máy chở theo 2 người không vi phạm pháp luật

Các trường hợp điều khiển xe máy chở theo 2 người không vi phạm pháp luật

Tôi bị CSGT xử phạt về hành vi điều khiển xe máy và chở quá số người quy định (cụ thể là chở theo 2 người). Vậy cho tôi hỏi mức phạt đối với hành vi điều khiển xe máy chở theo 2 người như thế nào và có trường hợp ngoại lệ không? Tôi cảm ơn!



Điều khiển xe máy chở theo 2 ngườiTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với vấn đề: Các trường hợp điều khiển xe máy chở theo 2 người không vi phạm pháp luật của bạn và mức phạt về hành vi chở quá số người cho phép, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm l khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Như vậy, đối chiếu với quy định trên, trong trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

– Về mức phạt: hành vi người điều khiển xe máy chở theo 2 người trên xe là vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ và sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng

Điều khiển xe máy chở theo 2 người

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

– Về các trường hợp ngoại lệ: Hành vi điều khiển xe máy chở theo 2 người trên xe không bị coi là hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ trong các trường hợp sau: chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật thì người điều khiển xe máy được phép chở theo 2 người trên xe

Trên đây là nội dung tư vấn về vấn đề: Các trường hợp điều khiển xe máy chở theo 2 người không vi phạm pháp luật mà bạn quan tâm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mức phạt đi quá tốc độ tối đa đối với ô tô từ ngày 1/8/2016

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp chi tiết.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button