Có cần đăng ký sang tên xe ô tô khi được tặng cho xe không?

Có cần đăng ký sang tên xe ô tô khi được tặng cho xe không?

Em và anh trai hiện nay vẫn đang cùng hộ khẩu. Anh trai cho tôi chiếc xe ô tô thì có cần đăng ký sang tên xe ô tô đó không? Nếu có thì thủ tục như thế nào và làm ở đâu?



Tư vấn luật giao thông:Đăng ký sang tên xe ô tô

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, trường hợp anh trai cho xe ô tô có cần đăng ký sang tên xe không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe”.

Như vậy, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe thì bạn phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên.

Thứ hai, thủ tục đăng ký sang tên xe ô tô trong trường hợp được tặng cho:

Căn cứ theo Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới”.

Như vậy, để được làm thủ tục đăng ký sang tên xe ô tô trong trường hợp được tặng cho bạn cần phải xuất trình các giấy tờ sau:

– Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

– Giấy chứng nhận đăng ký xe.

– Hợp đồng tặng cho có công chứng.

– Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định.

– Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của bạn.

Đăng ký sang tên xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ ba, cơ quan thực hiện thủ tục đăng ký sang tên xe ô tô

Căn cứ theo điểm a Khoản 2 Điều 3 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

“Điều 3. Cơ quan đăng ký xe

2. Phòng Cảnh sát giao thông, Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ – đường sắt Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây viết gọn là Phòng Cảnh sát giao thông) đăng ký, cấp biển số các loại xe sau đây (trừ các loại xe của cơ quan, tổ chức, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều này):

a) Xe ô tô, máy kéo, rơ moóc, sơ mi rơ moóc; xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên hoặc xe có quyết định tịch thu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài, kể cả xe quân đội làm kinh tế có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương”.

Như vậy, đối với trường hợp đăng ký sang tên xe ô tô trong trường hợp được tặng cho thì phải đăng ký tại Phòng cảnh sát giao thông.

Trường hợp đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

Thủ tục đổi biển số xe sau khi thay đổi nơi thường trú như thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button