Điều khiển xe trung chuyển không gắn phù hiệu vì trời mưa bị rơi mất

Điều khiển xe trung chuyển không gắn phù hiệu vì trời mưa bị rơi mất

Tôi là nhân viên của công ty chuyên lái xe trung chuyển. Do thời tiết nên phù hiệu xe trung chuyển không may bị rơi mất mà tôi chưa đi cấp lại được? CSGT phạt tôi với lỗi điều khiển xe trung chuyển không gắn phù hiệu “xe trung chuyển” thì mức phạt thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộđiều khiển xe trung chuyển:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề điều khiển xe trung chuyển không gắn phù hiệu của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với người điều khiển xe

Căn cứ điểm đ khoản 6 và điểm a khoản 8 Điều 23  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo quy định trên, bạn điều khiển xe mà phù hiệu bị rơi mất do điều kiện thời tiết thì bạn sẽ vi phạm điều khiển xe chở hành khách không gắn phù hiệu. Theo đó, bạn bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, mức xử phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ vào điểm d khoản 8  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

điều khiển xe trung chuyển

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên, chủ phương tiện cũng sẽ đồng thời bị phạt tiền khi người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện vi phạm lỗi điều khiển xe không gắn phù hiệu. Chủ phương tiện mà bạn điều khiển là công ty nên bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Kết luận, vậy trong tình huống trên bạn là người điều khiển xe vi phạm lỗi điều khiển xe không gắn phù hiệu thì bạn bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Đồng thời công ty mà bạn làm nhân viên là chủ xe cũng bị phạt hành chính từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề điều khiển xe trung chuyển không gắn phù hiệu của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi