Giấy phép lái xe hạng D được điều khiển những loại xe nào?

Giấy phép lái xe hạng D được điều khiển những loại xe nào?

Giấy phép lái xe hạng D được điều khiển những loại xe nào? Tôi có giấy phép lái xe hạng D thì tôi được điều khiển những loại xe nào để tham gia giao thông? Tôi năm nay 60 tuổi thì có được điều khiển xe ô tô 16 chỗ nữa không?



Tư vấn giao thông đường bộHạng D được điều khiển những loại xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề Giấy phép lái xe hạng D được điều khiển những loại xe nào; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về các loại xe mà người lái xe có bằng hạng D được điều khiển

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 59 Luật giao thông đường bộ năm 2008, cụ thể như sau:

“Điều 59. Giấy phép lái xe

4. Giấy phép lái xe có thời hạn gồm các hạng sau đây:

b) Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;

c) Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe điều khiển xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg;

d) Hạng C cấp cho người lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2;

đ) Hạng D cấp cho người lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C;

e) Hạng E cấp cho người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D;”

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, bạn có giấy phép lái xe hạng D, vì vậy bạn được điều khiển xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi và các loại xe quy định cho các giấy phép lái xe hạng B1, B2, C bao gồm: ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, xe ô tô tải và máy kéo.

Thứ hai, điều kiện về độ tuổi để điều khiển xe ô tô 16 chỗ

Điểm d Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Hạng D được điều khiển những loại xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, để được lái xe ô tô 16 chỗ bạn chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện về độ tuổi là từ đủ 24 tuổi trở lên, vì luật chỉ giới hạn độ tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi (tương đương với giấy phép lái xe hạng E) nên bạn 60 tuổi thì vẫn đủ điều kiện lái xe 16 chỗ ngồi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Nếu có bằng lái xe hạng D thì lái được xe 30 chỗ không?

Người có giấy phép lái xe hạng D có thể điều khiển loại xe nào?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về Giấy phép lái xe hạng D được điều khiển những loại xe nào, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi