Giấy phép lái xe hạng E có được điều khiển máy kéo không?

Giấy phép lái xe hạng E có được điều khiển máy kéo không?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi mới nâng hạng bằng lái xe lên hạng E. Vậy cho tôi hỏi bằng E tôi có thể điều khiển máy kéo được không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Điều khiển máy kéo

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 10 điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D.”

Như vậy giấy phép lái xe hạng E sẽ được cấp cho người điều khiển ô tô chở trên 30 chỗ ngồi; và các loại xe cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D. 

Theo đó dẫn chiếu đến điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT  thì giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D cấp cho:

“6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.

8. Hạng C cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.

9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.”

Điều khiển máy kéo

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy theo quy định trên thì với bằng lái xe hạng E bạn có thể điều khiển các loại máy kéo sau:

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

Kết luận:

Đối với người có giấy phép lái xe hạng E sẽ được điều khiển các loại xe cụ thể theo quy định của pháp luật hiện hành, trong đó có máy kéo kéo một rơ moóc.

Trên đây là bài viết về vấn đề giấy phép lái xe hạng E có được điều khiển máy kéo không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Độ tuổi tối đa điều khiển các loại xe hạng E là bao nhiêu?

Thủ tục về cấp lại bằng lái xe hạng E bị mất theo quy định

Nếu còn vướng mắc về giấy phép lái xe hạng E có được điều khiển máy kéo không?; Bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay