Giấy phép lái xe hết hạn bao nhiêu thì phải thi sát hạch lại?

Giấy phép lái xe hết hạn bao nhiêu thì phải thi sát hạch lại?

Thân chào luật sư! Luật sư cho em hỏi giấy phép lái xe hết hạn bao nhiêu thì khi cấp lại phải học lại cả lý thuyết và thực hành? Trường hợp em mới hết hạn 4 tháng thì có phải thi lại thực hành không? Trường hợp tôi điều khiển xe ô tô khi bằng lái hết hạn 8 tháng thì bị phạt thế nào?


Giấy phép lái xe hết hạn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi có phải thi dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá hạn của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về giấy phép lái xe quá hạn sử dụng

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1..Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

Như vậy, trường hợp của bạn bị quá hạn 4 tháng thì không phải dự thi sát hạch lại thực hành mà sẽ sát hạch lại lý thuyết.

Trường hợp sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành chỉ áp dụng khi giấy phép lái xe của bạn quá hạn từ 1 năm trở lên.

Thứ hai, về hồ sơ sát hạch lại giấy phép lái xe

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19: Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn”.

Theo đó, hồ sơ của bạn cần:

+ Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

+ Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế cấp;

+ Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

+ Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Số lượng hồ sơ: 1 bộ;

Nơi nộp: Sở giao thông vận tải hoặc Tổng cục đường bộ Việt Nam.

Thời gian cấp lại: không quá 10 ngày làm việc, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ (khoản 6 Điều 36 và khoản 3 Điều 35 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT).

–>Giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng có được cấp lại?

Thứ ba, quy định về việc xử phạt lỗi điều khiển xe khi giấy phép lái xe hết hạn 4 tháng

Căn cứ điểm c khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c. Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng”.

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp bạn điều khiển xe ô tô khi giấy phép lái xe của bạn hết hạn 4 tháng thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

–>Giấy phép lái xe quá hạn 5 tháng có được cấp lại?

Giấy phép lái xe hết hạn

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, về vấn đề tạm giữ phương tiện khi không gắn đủ biển số

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46./2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

a) Điểm a Khoản 6; Điểm b, Điểm d Khoản 8; Khoản 9; Khoản 11 Điều 5;

b) Điểm b Khoản 5; Khoản 6; Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 9; Khoản 10; Khoản 11 Điều 6;

c) Điểm c Khoản 4; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;

d) Điểm d, Điểm đ Khoản 4 (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện); Khoản 5 Điều 8;

đ) Khoản 5 Điều 11;

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;

g) Khoản 3 Điều 17;

h) Điểm a, Điểm b, Điểm đ Khoản 1; Điểm c Khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;

k) Điểm b Khoản 6 Điều 33.”

Đối chiếu với các trường hợp bị tạm giữ phương tiện được quy định tại Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì với lỗi điều khiển xe khi giấy phép lái xe hết hạn dưới 6 tháng quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 21 của bạn sẽ bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn về giao thông đường bộ 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Có giấy hẹn cấp bằng lái xe mới khi bị mất có được tham gia giao thông?

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button