Sự khác nhau giữa xe ô tô chở công nhân trên 16 chỗ và dưới 16 chỗ

Sự khác nhau giữa xe ô tô chở công nhân trên 16 chỗ và dưới 16 chỗ

Tổng đài cho tôi hỏi cùng là loại xe để chở công nhân từ nhà đến chỗ làm nhưng trên 16 chỗ và dưới 16 chỗ thì khác nhau như thế nào? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộTrên 16 chỗ và dưới 16 chỗ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại”.

Theo quy định trên thì xe nội bộ là xe ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở lên định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại. Như vậy, xe dùng để chở công nhân từ nhà đến chỗ làm từ 9 chỗ trở lên được xác định là xe nội bộ.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe”.

Trên 16 chỗ và dưới 16 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định trên thì xe cùng loại để chở công nhân từ nhà đến chỗ làm nhưng trên 16 chỗ và dưới 16 chỗ thì khác nhau như sau:

+) Đối với xe dưới 9 chỗ: là xe ô tô bình thường và không phải là xe nội bộ, không phải gắn phù hiệu;

+) Đối với xe từ 9 chỗ tới dưới 16 chỗ: là xe ô tô vận tải người nội bộ, không phải gắn phù hiệu;

+) Đối với xe từ 16 chỗ trở lên: là xe ô tô vận tải chở người nội bộ, phải gắn phù hiệu.

Trên đây là bài viết về vấn đề sự khác nhau giữa xe ô tô chở công nhân trên 16 chỗ và dưới 16 chỗ. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ, thủ tục cấp Giấy phép kinh doanh vận tải

Mức phạt khi không lắp phù hiệu xe tải và thiết bị giám sát hành trình 

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi