Hình thức xử lý đối với các vi phạm liên quan đến giấy vận tải

Hình thức xử lý đối với các vi phạm liên quan đến giấy vận tải

Tổng đài vui lòng cho biết các vi phạm liên quan đến giấy vận tải hiện nay bị xử phạt như thế nào?



Giấy vận tảiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn về vấn đề hình thức xử phạt đối với các vi phạm liên quan đến giấy vận tải, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về giấy vận tải:

Căn cứ khoản 6, khoản 8 Điều 53 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 53. Quy định đối với đơn vị và lái xe vận tải hàng hóa.

6, Khi vận chuyển hàng hóa, lái xe phải mang theo Giấy vận tải và các giấy tờ của lái xe và phương tiện theo quy định của pháp luật

8. Trước khi thực hiện vận chuyển hàng hóa, lái xe có trách nhiệm yêu cầu người chịu trách nhiệm xếp hàng hóa lên xe ký xác nhận việc xếp hàng vào Giấy vận tải và có trách nhiệm từ chối vận chuyển nếu việc xếp hàng không đúng quy định của pháp luật“.

Theo đó, trước khi thực hiện việc vận chuyển hàng hóa, lái xe có trách nhiệm yêu cầu người người chịu trách nhiệm xếp hàng hóa lên xe ký xác nhận việc xếp hàng vào giấy vận tải và phải mang theo Giấy vận tải khi vận chuyển hàng hóa.

Thứ hai, về hình thức xử lý đối với các vi phạm liên quan đến giấy vận tải

Với hành vi không có hoặc không đem theo giấy vận tải:

Căn cứ điểm d khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không có hoặc không mang theo Giấy vận tải theo quy định, trừ xe taxi tải”.

Theo đó, với hành vi không có hoặc không mang theo giấy vận tải thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Với hành vi không ký xác nhận vào giấy vận tải:

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Xếp hàng hóa lên xe ô tô mà không ký xác nhận việc xếp hàng hóa vào Giấy vận tải theo quy định”.

Giấy vận tảiTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, với hành vi không ký xác nhận vào giấy vận tải, hình thức xử lý sẽ là phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về hình thức xử lý đối với các vi phạm liên quan đến giấy vận tải. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Điều kiện kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được Tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi