Hồ sơ tách giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?

Hồ sơ tách giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không?

Hồ sơ tách giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không? Tại sao lúc đầu nói nhập chung hai bằng lái A2 và B2 thành một, rồi lại tách ra riêng biệt. Làm như vậy mất công không, đi khám sức khỏe nhập lại thành một, giờ phải bỏ thời gian khám sức khỏe tách ra đóng thêm 145 nghìn nữa. Không hiểu luôn.



Tách giấy phép lái xeTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề tách giấy phép lái xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 33 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT:

“Điều 33. Sử dụng và quản lý giấy phép lái xe

3. Người đã có giấy phép lái xe tích hợp của giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn, nếu có nhu cầu tách giấy phép lái xe thì làm thủ tục tách giấy phép lái xe theo quy định tại Điều 38 của Thông tư này”.

Như vậy, chỉ khi bạn có nhu cầu tách giấy phép lái xe thì mới phải làm thủ tục tách giấy phép lái xe theo quy định.

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT về thủ tục đổi Giấy phép lái xe như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.”

Theo căn cứ trên, bạn muốn tách giấy phép lái xe đã tích hợp thì cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

– Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Như vậy, hồ sơ tách giấy phép lái xe chỉ cần các giấy tờ trên không cần giấy khám sức khỏe. Do đó, bạn không cần đi khám sức khỏe khi đi làm thủ tục này.

Tách giấy phép lái xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

– Chỉ khi bạn có nhu cầu tách giấy phép lái xe thì mới phải làm thủ tục tách giấy phép lái xe.

– Hồ sơ tách giấy phép lái xe không cần giấy khám sức khỏe. Do đó, bạn không cần đi khám sức khỏe khi đi làm thủ tục này.

Trên đây là câu trả lời cho vấn đề hồ sơ tách giấy phép lái xe có cần giấy khám sức khỏe không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xử phạt khi đi xe không có bằng lái và không đội mũ bảo hiểm

Lỗi không mang Giấy phép lái xe máy

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn cụ thể.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi