Bán xe do vợ đứng tên mà không có sự đồng ý của vợ

Bán xe do vợ đứng tên mà không có sự đồng ý của vợ

Bán xe do vợ đứng tên mà không có sự đồng ý của vợ. Hai vợ chồng em cưới về mẹ chồng mua 1 chiếc xe máy và cho vợ em đứng tên nay 2 vợ chồng không còn ở với nhau nữa vợ về bên nhà mẹ ruột vậy nay em muốn bán chiếc xe khi vợ em không có bên đây được không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!



Bán xe do vợ đứng tênTư vấn Hôn nhân gia đình

Trường hợp của bạn hỏi về: Bán xe do vợ đứng tên mà không có sự đồng ý của vợ; Tổng đài tư vấn xin trả lời bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp thì chiếc xe máy do mẹ bạn cho vợ chồng bạn khi hai bạn kết hôn, nên căn cứ theo quy định tại Điều 33  Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

“Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

Như vậy, chiếc xe được mẹ bạn cho vợ chồng bạn coi là tài sản chung của vợ chồng bạn hình thành trong thời kỳ hôn nhân.

Và căn cứ theo quy định tại Điều 35 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về định đoạt tài sản chung của vợ chồng:

“Điều 35. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung

1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

a) Bất động sản;

b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.”

Bán xe do vợ đứng tên

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Như vậy, việc định đoạt động sản phải đăng ký quyền sở hữu là tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản cua vợ chồng. Do đó nếu bạn muốn bán chiến xe đứng tên vợ bạn thì việc bán xe phải do cả hai người đứng ra ký bán, mà vợ bạn là người đứng tên nên không thể thiếu chữ ký của vợ bạn trừ khi vợ bạn có ủy quyền qua công chứng cho bạn đại diện bán xe.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Bán xe do vợ đứng tên mà không có sự đồng ý của vợ.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Ly hôn có bắt buộc phải chia tài sản không?

Chia tài sản nhằm đảm bảo cuộc sống của vợ sau ly hôn

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về căn cứ phân chia tài sản sau khi ly hôn; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi