Cha mẹ nhận lại con đã được giao làm con nuôi của người khác

Cha mẹ nhận lại con đã được giao làm con nuôi của người khác

Cha mẹ nhận lại con đã được giao làm con nuôi của người khác? Cách đây 5 năm tôi có sinh con nhưng khi đó tôi mới có 17 tuổi nên tôi đã giao cho anh chị ruột của mình để nhận cháu làm con nuôi. Nay tôi đã có việc làm ổn định và muốn nhận lại cháu (anh chị tôi cũng đồng ý). Vậy cho tôi hỏi hồ sơ nhận lại con cần chuẩn bị những gì?



Nhận lại conTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Cha mẹ nhận lại con đã được giao làm con nuôi của người khác; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 91 Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 thì cha, mẹ có quyền nhận con của mình.

Về hồ sơ nhận lại con

Theo Mục 4 Chương II Luật hộ tịch năm 2014 thì hồ sơ xin nhận con gồm các loại giấy tờ sau:

+ Tờ khai đăng ký xác nhận quan hệ cha, mẹ, con theo mẫu tại Thông tư 15/2015/TT-BTP;

+ Chứng minh nhân dân/ Thẻ căn cước công dân của bạn;

+ Sổ hộ khẩu hoặc Sổ tạm trú của người nhận con, người được nhận làm con;

+ Các chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BTP, bao gồm:

  • Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
  • Thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

Về nơi nộp hồ sơ

Căn cứ theo quy định tại Điều 24 Luật hộ tịch năm 2014, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giải quyết hồ sơ là UBND cấp xã nơi bạn đang cư trú hoặc nơi con bạn đang cư trú.

Nhận lại con

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Về thời hạn giải quyết hồ sơ

Theo Khoản 2 Điều 25 Luật hộ tịch năm 2014, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định , nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Cha mẹ nhận lại con đã được giao làm con nuôi của người khác.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ và con

Kết hợp đăng ký khai sinh và nhận cha – mẹ cho con

Mọi vấn đề, thủ tục còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi