Nhận con nuôi khi đang trong tình trạng độc thân

Nhận con nuôi khi đang trong tình trạng độc thân

Nhận con nuôi khi đang trong tình trạng độc thân? Tôi năm nay đã 38 tuổi, đang trong trình trạng độc thân. Vì không muốn lập gia đình nhưng vẫn muốn có con nên tôi có ý định nhận nuôi con nuôi. Vậy tôi đang trong tình trạng độc thân thì có được nhận nuôi con nuôi không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!



Nhận con nuôi khi đang trong tình trạng độc thânTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Nhận con nuôi khi đang trong tình trạng độc thân; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12:

“Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.”

Như vậy, bạn muốn nhận nuôi con nuôi thì bạn cần đáp ứng các điều kiện nêu trên, bao gồm:

+ Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

+ Hơn con nuôi 20 tuổi trở lên;

+ Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

+ Có tư cách đạo đức tốt.

Bên cạnh đó căn cứ theo quy định Khoản 2 Điều 14 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12 về những trường hợp không được nhận con nuôi:

“2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

Nhận con nuôi khi đang trong tình trạng độc thân

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.”

Như vậy, theo pháp luật hiện hành không có quy định nào cấm người độc thân nhận con nuôi. Do đó nếu đáp ứng được đầy đủ các điều kiện đối với người nhận con nuôi theo quy định vừa trích dẫn ở trên thì hoàn toàn có thể nhận con nuôi.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Nhận con nuôi khi đang trong tình trạng độc thân.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước mới nhất

Hồ sơ người nước ngoài nhận con nuôi tại Việt Nam

Mọi vấn đề vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi