Yêu cầu chấm dứt việc nhận nuôi con nuôi với con riêng của vợ

Yêu cầu chấm dứt việc nhận nuôi con nuôi với con riêng của vợ

Yêu cầu chấm dứt việc nhận nuôi con nuôi với con riêng của vợ? Trước khi kết hôn với tôi thì vợ tôi đã có một đứa con riêng 3 tuổi. Sau khi kết hôn với tôi thì tôi đã đã làm thủ tục nhận con riêng của vợ thành con nuôi của tôi. Nay vợ chồng tôi ly hôn, con riêng của vợ tôi cũng đã 15 tuổi. Vậy tôi muốn chấm dứt việc nhận nuôi con nuôi với con riêng của vợ thì có được không?



Yêu cầu chấm dứt việc nhận nuôiTư vấn Hôn nhân và Gia đình:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn: Yêu cầu chấm dứt việc nhận nuôi con nuôi với con riêng của vợ; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 25 Luật nuôi con nuôi số 52/2010/QH12:

“Điều 25. Căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi

1. Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

2. Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

3. Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

4. Vi phạm quy định tại Điều 13 của Luật này.”

Như vậy, bạn chỉ được chấm dứt việc nuôi con nuôi khi thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi;

+ Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi;

+ Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi;

+ Có các hành vi thuộc hành bị cấm theo Điều 13 Luật nuôi con nuôi năm 2010.

Yêu cầu chấm dứt việc nhận nuôi

Tư vấn pháp luật Hôn nhân gia đình trực tuyến 24/7: 19006172

Do đó, bạn muốn chấm dứt việc nuôi con nuôi với con riêng của vợ thì bạn phải thuộc một trong các trường hợp nêu trên. Chính vì vậy, việc vợ chồng bạn ly hôn không phải là lý do để chấm dứt quan hệ “cha nuôi – con nuôi” giữa bạn và con riêng của vợ bạn.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Yêu cầu chấm dứt việc nhận nuôi con nuôi với con riêng của vợ.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm bài viết sau:

Thủ tục xin chấm dứt việc nhận nuôi con nuôi theo quy định pháp luật

Con nuôi yêu cầu cha mẹ nuôi chấm dứt việc nhận con nuôi hợp pháp

Mọi vấn đề vướng mắc về yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi; xin bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi