19006172

Không đội mũ bảo hiểm và rẽ trái tại nơi có biển cấm rẽ bị phạt bao nhiêu?

Không đội mũ bảo hiểm và rẽ trái tại nơi có biển cấm rẽ bị phạt bao nhiêu?

Xin chào Tư vấn An Nam, em có thắc muốn được tư vấn và giải đáp như sau: Hôm trước em đi xe máy trên đường Thái Hà có biển cấm rẽ trái nhưng em vẫn rẽ trái nên bị Cảnh sát giao thông gọi vào lập biên bản lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển báo hiệu, trong khi tham gia giao thông em không đội mũ bảo hiểm. Anh/chị cho em hỏi với lỗi này thì em sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Em có được nộp phạt tại chỗ không ạ? Em cảm ơn!



rẽ trái tại nơi có biển cấm rẽ

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, không đội mũ bảo hiểm và rẽ trái vào nơi có biển cấm rẽ bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c, điểm đ, điểm e, điểm h khoản 2; điểm d, điểm g, điểm i, điểm m khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e khoản 4; khoản 5; điểm b khoản 6; điểm a, điểm b khoản 7; điểm d khoản 8 Điều này”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điểm i Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ”

Như vậy, theo quy định nêu trên trường hợp bạn đi vào đường có biển báo cấm rẽ trái và không đội mũ thì mức xử phạt đối với hành vi vi phạm của bạn như sau:

– Phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng đối với hành vi rẽ trái tại nơi có biển báo cấm rẽ trái.

– Phạt tiền từ 200.000 đến 300.000 đồng đối với hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông.

Thứ hai, người vi phạm nộp phạt luôn tại chỗ có được không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân; 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.”

Theo đó, xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân. Bạn tham gia giao thông bị xử phạt đối với hành vi cấm rẽ trái tại nơi có biển cấm rẽ trái và không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông. Tổng mức phạt đối với 02 hành vi vi phạm này từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng, mức trung bình sẽ là 400.000 đồng. Do vậy, trường hợp của bạn sẽ không được nộp phạt tại chỗ do số tiền phạt vượt quá 250.000 đồng.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Không đội mũ bảo hiểm và chở theo 02 người không đội mũ bảo hiểm

Lỗi điều khiển xe máy vượt quá tốc độ quy định và không đội mũ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét