Lệ phí trước bạ khi mua xe máy mới được quy định như thế nào?

Lệ phí trước bạ khi mua xe máy mới được quy định như thế nào?

Chỗ tôi ở mới lên thị xã, vậy cho tôi hỏi lệ phí trước bạ khi mua xe máy mới là bao nhiêu % và tiền đăng ký biển là bao nhiêu thế ạ? Nếu tôi cứ để đó không đăng ký thì bị phạt tiền có nặng không nhỉ? Có bị tước bằng lái xe hay không?



Phí trước bạ khi mua xe máy mới

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về vấn đề lệ phí trước bạ khi mua xe máy mới đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, lệ phí trước bạ khi mua xe máy mới tại thị xã:

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC, cụ thể như sau:

“Điều 4. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

4. Xe máy mức thu là 2%. Riêng:

a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc Trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.

Thành phố trực thuộc Trung ương, thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương đóng trụ sở được xác định theo địa giới hành chính nhà nước tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ, trong đó: Thành phố trực thuộc Trung ương bao gồm tất cả các quận, huyện trực thuộc thành phố, không phân biệt các quận nội thành hay các huyện ngoại thành, đô thị hay nông thôn; Thành phố thuộc tỉnh và thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở bao gồm tất cả các phường, xã thuộc thành phố, thị xã, không phân biệt là nội thành, nội thị hay xã ngoại thành, ngoại thị.”

Như vậy , nếu thị xã của bạn là nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở thì nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.Ngược lại, mức thu lệ phí trước bạ đối với xe của bạn chỉ là 2%.

Thứ hai, phí làm biển xe máy:

Căn cứ theo khoản 5 Điều 4 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định như sau:

“Điều 4. Giải thích từ ngữ

5. Khu vực: Khu vực I gồm thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh; khu vực II gồm các thành phố trực thuộc trung ương (trừ thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh), các thành phố trực thuộc tỉnh và các thị xã; khu vực III gồm các khu vực khác ngoài khu vực I và khu vực II nêu trên.”

Đồng thời, theo Điều 5 các mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển xe máy được quy định như sau:

“Điều 5. Mức thu lệ phí

1. Mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển phương tiện giao thông được thực hiện như sau:

Đơn vị tính: đồng/lần/xe

Số TT

Chỉ tiêu

Khu vực I

Khu vực II

Khu vực III

4

Xe máy (theo giá tính lệ phí trước bạ)      

a

Trị giá từ 15.000.000 đồng trở xuống

500.000 – 1.000.000

200.000

50.000

b

Trị giá trên 15.000.000 đến 40.000.000 đồng

1.000.000 – 2.000.000

400.000

50.000

c

Trị giá trên 40.000.000 đồng

2.000.000 – 4.000.000

800.000

50.000

d

Xe máy 3 bánh chuyên dùng cho người tàn tật

50.000

50.000

50.000

Đối chiếu các quy định trên ta thấy rằng thị xã thuộc khu vực II. Tuy nhiên, bạn không cho biết giá trị của xe bạn là bao nhiêu, vì vậy, chúng tôi chia ra các trường hợp, cụ thể:

– Xe máy trị giá từ 15.000.000 đồng trở xuống: Nộp lệ phí 200.000 đồng.

– Xe máy trị giá từ 15.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng: Nộp lệ phí 400.000 đồng.

– Trị giá trên 40.000.000 đồng: Nộp lệ phí 800.000 đồng.

– Xe máy 3 bánh chuyên dùng cho người tàn tật: Lệ phí 50.000 đồng.

Lưu ý: Giá trị xe máy tính theo giá tính lệ phí trước bạ.

Thứ ba, mức phạt khi không đăng ký biển xe máy:

Căn cứ điểm c khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CPquy định như sau:

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.”

Theo đó, khi bạn không đăng ký biển số xe máy mà vẫn đưa xe vào tham gia giao thông thì sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. 

Thứ tư, khi không đăng ký làm biển xe máy có bị tước bằng lái xe không?

Căn cứ theo khoản 5 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều này bị tịch thu Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định;”

Như vậy, trường hợp của bạn là không đăng ký làm biển số xe máy, vậy bạn sẽ không bị tước bằng.

Trên đây là toàn bộ phần giải đáp về vấn đề lệ phí trước bạ khi mua xe máy mới. Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Thủ tục đăng ký cấp biển số xe theo quy định của pháp luật hiện hành

 

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button