Quy định pháp luật về mua xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký

Quy định pháp luật về mua xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký

Tôi mua xe của anh trai tôi. Anh trai tôi có hộ khẩu ở Hà Nội và đăng ký xe ở Hà Nội. Giờ tôi mua xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký thì tôi cần phải làm thủ tục gì?



Tư vấn giao thông đường bộmua xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thủ tục mua xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Vì bạn mua xe của anh trai mình có hộ khẩu ở Hà Nội và đăng ký xe ở Hà Nội, nên bạn mua xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký thì bạn cần rút hồ sơ gốc của xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký.

Thứ nhất, về thủ tục rút hồ sơ gốc tại Hà Nội.

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Thông tư số 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe như sau:

Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn phải đến cơ quan Công an mà xe đã đăng ký tại Hà Nội để làm thủ tục rút hồ sơ gốc và cần chuẩn bị:

– Giấy tờ của chủ xe quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA (để xuất trình)

– Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA)

– Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe

Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA

Sau khi thực hiện thủ tục, bạn sẽ được nhận lại được hồ sơ gốc chuyển để làm thủ tục đăng ký.

Thứ hai, về hồ sơ đăng ký sang tên xe tại Nghệ An.

Căn cứ theo quy định tại Điều 13 Thông tư 15/2014/TT-BCA như sau:

Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

Như vậy, để đăng ký xe tại Nghệ An, bạn phải đến cơ quan Công an nơi bạn cư trú và cần chuẩn bị:

– Giấy tờ của chủ xe quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA (để xuất trình)

Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA ).

– Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA .

– Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

– Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

Khi đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và bạn sẽ được cấp lại giấy chứng nhận đăng kí xe.

Thời gian giải quyết hồ sơ: 2 ngày không phải đổi biển. Trường hợp đổi biển: không quá 7 ngày.

mua xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký 

 Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Trên đây là tư vấn đề thủ tục mua xe từ Hà Nội về Nghệ An đăng ký.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về hồ sơ và thủ tục để sang tên xe máy hiện nay

Quy định pháp luật về nộp lệ phí trước bạ khi mua xe máy mới

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi