Mức xử phạt khi đi vào đường có biển báo 115 cấm 3,5 tấn?

Mức xử phạt khi đi vào đường có biển báo 115 cấm 3,5 tấn?

Cho em hỏi em điều khiển xe có tổng trọng lượng 9,3 tấn đi vào đường có biển báo 115 cấm 3,5 tấn. Vậy em bị xử phạt lỗi gì mức phạt bao nhiêu. Công ty là chủ phương tiện thì có bị xử phạt không? Em xin cảm ơn.


Biển báo 115 cấm 3,5 tấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn . Về vấn đề biển báo 115 cấm 3,5 tấn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về ý nghĩa biển báo cấm P.115:

Căn cứ Điều 28 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tải trọng và khổ giới hạn của đường bộ:

1. Người điều khiển phương tiện phải tuân thủ các quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ và chịu sự kiểm tra của cơ quan có thẩm quyền“.

Theo quy định trên thì người điều khiển phải tuân thủ các quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ và chịu sự kiểm tra của cơ quan có thẩm quyền.

Theo quy định tại Phụ lục B Quy chuẩn 41:2016/BGTVT– Ý nghĩa – sử dụng biển báo cấm, Biển số P.115 “Hạn chế tải trọng toàn bộ xe“: Để báo đường cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) kể cả các xe được ưu tiên theo quy định, có tải trọng toàn bộ xe (tải trọng bản thân xe cộng với khối lượng chuyên chở) vượt quá trị số ghi trên biển đi qua.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp tải trọng bản thân xe là 9,3 tấn thì không thể đi vào đường có biển báo 115 cấm tải trọng toàn bộ xe từ 3,5 tấn trở lên. Khi đó, nếu bạn cho xe đi qua đường này sẽ bị xử phạt hành chính với lỗi vượt quá tải trọng của đường.

Thứ hai, xác định % vượt quá tải trọng đường

Để xác định xem một chiếc xe đang lưu thông có chở quá tải không, một số trạm cân sẽ lấy tải trọng trực tiếp của xe, thể hiện trên bàn cân điện tử, so với tải trọng được phép ghi biển báo cấm; nếu tải trọng thực tế lớn hơn tải trọng được phép thì chiếc xe đó sẽ bị phạt lỗi chở quá tải. Theo luật quy định hiện nay biên độ được cho phép nhỏ hơn hoặc bằng 10% tải trọng hàng hóa trong đăng kiểm thì sẽ không bị phạt.

Việc xác định mức vượt quá trong trường hợp của bạn được tính như sau:

  • Khối lượng hàng quá tải là: tổng trọng lượng của hàng và xe tại thời điểm cân 9,3 tấn – 3,5 tấn ghi trên biển cấm = 5,8 tấn
  • Phần trăm quá tải: 5.8 tấn : 3,5 tấn x 100% = 165,7%

Thứ ba, quy định về xử phạt người điều khiển xe quá tải trọng cầu đường

Căn cứ Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, bạn đối chiếu quy định sau:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

6. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 150%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 6 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 03 tháng đến 05 tháng.

8. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”

Như vậy, theo quy định này thì bạn là người điều khiển xe quá tải trọng cầu đường 165,7 % thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng, đồng thời bị tước giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng. Ngoài ra, còn bị buộc hạ phần hàng quá tải xuống, nếu hư hại cầu đường thì phải khôi phục lại tình trạng ban đầu.

Biển báo 115 cấm 3,5 tấn

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, quy định về xử phạt chủ phương tiện 

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

13. Phạt tiền từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 56.000.000 đồng đến 64.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô khi giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 33 Nghị định này.” 

Như vậy, theo quy định này thì công ty bạn giao xe quá tải 165,7% cho bạn điều khiển thì công ty bạn sẽ bị xử phạt từ 56.000.000 – 64.000.000 đồng.

Mọi thắc mắc liên quan đến biển báo 115 cấm 3,5 tấn; Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Cảnh sát giao thông xử phạt sai thì phải làm thế nào?

 

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button