19006172

Mức xử phạt người điều khiển xe ô tô không có GPLX năm 2020

Mức xử phạt người điều khiển xe ô tô không có GPLX năm 2020

Tôi điều khiển xe ô tô bị CSGT yêu cầu dừng xe do vi phạm lỗi vượt đèn đỏ. Khi kiểm tra giấy tờ xe thì tôi không có Giấy phép lái xe. Cho tôi hỏi với hai lỗi này thì tôi bị xử phạt bao nhiêu tiền? Xe này do mẹ tôi đứng tên thì mẹ tôi bị phạt bao nhiêu?



điều khiển xe ô tô không có GPLX

Hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức phạt khi điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ

Căn cứ theo điểm a Khoản 5 và điểm b Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, trong trường hợp bạn điều khiển ô tô vượt đèn đỏ sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng GPLX từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, mức xử phạt người điều khiển xe ô tô không có GPLX năm 2020

Căn cứ theo điểm b Khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Bên cạnh đó, căn cứ điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; điểm a, điểm c khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8 Điều 21;”

Như vậy, trong trường hợp bạn không có GPLX sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung đó là bị tạm giữ phương tiện tối đa 07 ngày.

Thứ ba, mức xử phạt khi giao xe ô tô cho người không có Giấy phép lái xe điều khiển.

Căn cứ Điểm h Khoản 8 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô),…”

Bên cạnh đó, dẫn chiếu đến Khoản 1 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1.Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp….”

Như vậy, mẹ bạn sẽ bị xử phạt với lỗi giao xe ô tô cho người không có GPLX điều khiển và mức xử phạt của mẹ bạn là từ 4.000.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Lỗi vượt đèn đỏ và không có Giấy phép lái xe

Mức xử phạt đối với lỗi điều khiển các loại xe vượt đèn đỏ từ năm 2020