Năm 2020 có thể đổi lại bằng lái xe hết hạn ở đâu?

Năm 2020 có thể đổi lại bằng lái xe hết hạn ở đâu?

Bằng B2 của mình còn mấy tuần nữa là hết hạn rồi. Cho mình hỏi năm 2020 có thể đổi lại bằng lái xe hết hạn ở đâu? Nếu đổi lại như thế thì có mất phí nhiều không? Và mình để bằng lái xe quá hạn bao lâu thì phải thi lại thế ạ? Mong sớm được giải đáp! Mình cám ơn nhiều!



Đổi bằng lái xe hết hạn ở đâu 2020

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, năm 2020 có thể đổi lại bằng lái xe hết hạn ở đâu?

Căn cứ Khoản 2 Điều 37 và Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

2. Người có giấy phép lái xe có thời hạn thực hiện việc đổi giấy phép lái xe trước khi hết thời hạn sử dụng; người có giấy phép lái xe bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi giấy phép lái xe”.

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu”.

Mặt khác , Thông tư 38/2019/TT-BGTVT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT cũng không có sự điều chỉnh đối với 02 quy định nêu trên.

Như vậy , bạn cần làm thủ tục đổi bằng lái xe sắp hết hạn trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải hoặc tại các bưu điện có hỗ trợ dịch vụ này.

Bên cạnh đó, bạn cũng có thể nộp hồ sơ trực tuyến thông qua website: https://dichvucong.gov.vn/p/home/dvc-trang-chu.html

Thứ hai, về mức phí để cấp đổi bằng lái xe hết hạn

Căn cứ hướng dẫn tại Phụ lục được ban hành kèm theo Thông tư 188/2016/TT-BTC như sau:

SốTT Tên phí, lệ phí Đơn vị tính Mức thu(đồng)
2 Lệ phí cấp giấy phép lái xe
Cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe (quốc gia và quốc tế) Lần 135.000

Như vậy, khi bạn đề nghị cấp đổi lại bằng lái xe sắp hết hạn thì mức phí sẽ là 135.000 đồng.

Thứ ba, bằng lái xe hết hạn bao lâu thì phải thi lại?

Căn cứ Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này”.

Như vậy

– Nếu bằng lái xe của bạn hết hạn từ 03 tháng đến dưới 01 năm (kể từ ngày hết hạn) thì bạn phải sát hạch lại lý thuyết.

– Nếu bằng lái xe của bạn hết hạn từ 01 năm trở lên (kể từ ngày hết hạn) thì bạn phải sát hạch lại lý thuyết và cả thực hành.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Sử dụng giấy hẹn cấp lại giấy phép lái xe để điều khiển xe

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay