Người ngồi phía sau vòng tay qua người ngồi trước để điều khiển xe

Người ngồi phía sau vòng tay qua người ngồi trước để điều khiển xe

Chào tổng đài! Nhờ các bạn giải đáp giúp mình tình huống giao thông này! Em mình đã có bằng nhưng mới đi chưa lâu nên tay lái chưa cứng. Hôm đó 2 chị em mình đang đi xe máy trên đường, em mình cầm lái thì bất chợt có nó loạng quạng. Mình (người ngồi phía sau) kịp thời vòng tay ra bắt lấy tay lái và cho xe tấp vào lề đường một cách an toàn. Vậy mà CSGT lại ra lập biên bản và hẹn mình tuần sau đến giải quyết. Mình muốn nhờ các bạn tư vấn xem mình đúng sai thế nào?



Người ngồi phía sauTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm n Khoản 3; Điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

n) Người ngồi phía sau vòng tay qua người ngồi trước để điều khiển xe, trừ trường hợp chở trẻ em ngồi phía trước;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;”

Người ngồi phía sauTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại, người ngồi phía sau vòng tay qua người ngồi trước để điều khiển xe là hàng vi không được pháp luật cho phép. Bạn thực hiện hành vi này thì sẽ bị áp dụng mức phạt như sau:

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

– Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn.

Trên đây là phần giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn, ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: 

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Xử phạt đối với lỗi đỗ xe không sát lề đường theo quy định

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về giấy tờ thay thế giấy phép lái xe; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi