Quy định về lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ

Quy định về lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi quy định về lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ. Tôi từng đăng ký một chiếc xe JC761 FUTURE FI tại Tiên Du, Bắc Ninh. Sau 3 năm sử dụng tôi bán xe máy này cho em gái tôi ở Hà Nội với giá 15 triệu. Mong các anh/chị bên tổng đài tư vấn với mức giá như vậy thì lệ phí trước bạn mà em tôi phải nộp sẽ là bao nhiêu? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộquy định về lệ phí trước bạ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

 Thứ nhất, về giá tính lệ phí trước bạ

Căn cứ Điểm b và Điểm d Khoản 3 Điều 3 Thông tư 301/2016/TT-BTC quy định như sau:

“Điều 3. Giá tính lệ phí trước bạ

3. Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản khác

b) Giá tính lệ phí trước bạ đối với tài sản quy định tại khoản 6, khoản 7 Điều 2 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ và vỏ, tổng thành khung, tổng thành máy của loại tài sản tương ứng thực hiện theo quy định tại Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy.

d) Giá trị còn lại của xe = giá trị tài sản mới nhân với (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản

Trong đó tỷ lệ (%) chất lượng còn lại của tài sản trước bạ được xác định như sau:

– Tài sản mới: 100%.

– Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 90%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 1 đến 3 năm: 70%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 3 đến 6 năm: 50%

– Thời gian đã sử dụng từ trên 6 đến 10 năm: 30%

– Thời gian đã sử dụng trên 10 năm: 20%

Đối với tài sản đã qua sử dụng, thời gian đã sử dụng được tính từ năm sản xuất đến năm kê khai lệ phí trước bạ”.

Như vậy, giá tính theo quy định của Thông tư của Bộ Tài chính ban hành Bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với ô tô, xe máy (Thông tư 304/2016/TT-BTC). Đối chiếu với trường hợp của bạn, xe của bạn đã qua sử dụng 3 năm, tức là giá trị còn lại của xe được tính bằng giá trị tài sản mới nhân với (x) 70% giá trị tài sản mới.

Căn cứ theo Phụ lục I Quyết định 942/QĐ-BTC thì Giá xe máy JC761 FUTURE FI giá tính lệ phí trước bạ là 31,000,000 đồng.

quy định về lệ phí trước bạ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, mức thu lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ

Căn cứ khoản 4 Điều 4 Thông tư 301/2016/TT-BTC:

“b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 02 trở đi (là xe máy đã được chủ tài sản kê khai nộp lệ phí trước bạ tại Việt Nam thì lần kê khai nộp lệ phí trước bạ tiếp theo được xác định là lần thứ 02 trở đi) được áp dụng mức thu là 1%.

Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%. Trường hợp xe đã nộp lệ phí trước bạ theo mức thu 5% thì các lần chuyển nhượng tiếp theo nộp lệ phí trước bạ với mức thu 1%.”

Lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ = Giá trị xe mới tại thời điểm đăng ký (x) tỷ lệ phần trăm chất lượng còn lại của tài sản(70%) ( x ) mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (5%) = 31,000,000 x 70% x 5% = 1.085.000 đồng.

Như vậy, 15 triệu không phải là giá trị để tính lệ phí trước bạ khi bạn bán xe đã qua sử dụng 3 năm mà mức phí trước bạ được tính theo giá do Bộ tài chính quy định.

Ngoài ra, về quy định về lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về giá tính lệ phí trước bạ đối với xe máy

Bị xử phạt như thế nào khi không mang theo Giấy tờ xe?

Mọi thắc mắc liên quan đến quy định về lệ phí trước bạ khi mua xe máy cũ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button