Xe kinh doanh vận tải dưới 3,5 tấn có phải lắp thiết bị giám sát hành trình xe?

Xe kinh doanh vận tải dưới 3,5 tấn có phải lắp thiết bị giám sát hành trình xe?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi xe tôi kinh doanh vận tải và có trọng tải dưới 3,5 tấn thì có bắt buộc phải lắp thiết bị giám sát hành trình xe không? Nếu không lắp thì có bị gì không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi.



Tư vấn giao thông đường bộ:Thiết bị giám sát hành trình

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về gắn thiết bị giám sát hành trình xe:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 điều 14 Nghị định 86/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 14. Thiết bị giám sát hành trình của xe

1. Xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải gắn thiết bị giám sát hành trình; thiết bị giám sát hành trình phải đảm bảo tình trạng kỹ thuật tốt và hoạt động liên tục trong thời gian xe tham gia giao thông.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại điểm đ khoản 3 Điều 14 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì:

“3. Đối với những loại xe chưa được lắp đặt thiết bị giám sát hành trình trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc lắp đặt thiết bị giám sát hành trình được thực hiện theo lộ trình sau đây:

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; xe bạn kinh doanh vận tải và có trọng tải dưới 3,5 tấn. Do đó, bạn sẽ phải thực hiện lắp thiết bị giám sát hành trình xe trước ngày 01 tháng 7 năm 2018.

Thứ hai, về mức phạt lỗi không lắp thiết bị giám sát hành trình xe:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định”.

Như vậy, nếu không tuân thủ quy định về lắp đặt thiết bị giám sát hành trình nêu trên bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Thiết bị giám sát hành trình

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Đối với xe kinh doanh vận tải dưới 3,5 tấn phải lắp thiết bị giám sát hành trình xe theo lộ trình theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề xe kinh doanh vận tải dưới 3,5 tấn có phải lắp thiết bị giám sát hành trình xe? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Quy định mới về gắn phù hiệu của ô tô kinh doanh vận tải

Phạt tiền xe taxi vi phạm quy định về bật hộp đèn

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi