Quy định về lỗi chèn vạch sang làn rẽ khi dừng ở ngã tư đèn đỏ

Quy định về lỗi chèn vạch sang làn rẽ khi dừng ở ngã tư đèn đỏ

Cho em hỏi em đi xe máy bị bắt vì lỗi đè vạch liền, em có nói rằng mức phạt chỉ từ 60.000 đến 80.000 nhưng CSGT lại bảo em tra sai lỗi. Với trường hợp dừng ở ngã tư đèn đỏ mà em chèn vạch sang làn rẽ phải thì khác. Còn như lỗi của em chèn vạch kẻ liền trên đường thì anh CSGT bảo phạt từ 350.000 đến 400.000. Vậy em muốn biết liệu rằng như vậy có đúng hay không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộChèn vạch

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về giữ giấy tờ và phương tiện giao thông khi gặp tai nạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về căn cứ giữ giấy tờ.

Căn cứ vào Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm c, Điểm đ, Điểm h, Điểm m Khoản 3; Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i Khoản 4; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 5; Điểm b Khoản 7; Điểm a Khoản 8; Điểm d Khoản 9 Điều này;”

Chèn vạch

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy,với lỗi chèn vạch kẻ đường, chứ chưa đi hắn sang làn bên kia thì chỉ được xử phạt lỗi không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường nên bạn chỉ bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Các trường hợp loại trừ của lỗi phạt này không bao gồm trường hợp xử phạt phân biệt chèn vạch liền hay vạch đứt. Ngoài ra, trong Nghị định 46/2016/NĐ-CP cũng không có lỗi nào quy định mức phạt từ 350.000 đồng đến 400.000 đồng, nên CSGT phạt bạn như vậy là sai.

Trên đây là tư vấn quy định về lỗi chèn vạch sang làn rẽ khi dừng ở ngã tư đèn đỏ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Lệ phí đăng ký xe và cấp đăng ký biển số cho xe mới mua

Lệ phí đăng ký, cấp biển số cho xe ô tô giường nằm 45 chỗ

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi