Quy định về thời gian hạn chế lưu thông tại thành phố Hồ Chí Minh

Quy định về thời gian hạn chế lưu thông tại thành phố Hồ Chí Minh

Tổng đài cho tôi hỏi quy định về thời gian hạn chế lưu thông đối với xe tải 3.5 tấn của tôi khi vào TP Hồ Chí Minh như thế nào? Tôi muốn đi vào Quốc lộ 50 lúc 11-12h trưa có được không?



Tư vấn luật giao thông:Thời gian hạn chế lưu thông

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề thời gian hạn chế lưu thông của xe tải tại Thành phố Hồ Chí Minh của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về thời gian hạn chế lưu thông

Căn cứ khoản 10 Điều 2 Quyết định 23/2018/QĐ-UBND ban hành quy định về hạn chế và cấp phép ô tô chở hàng, ô tô tải lưu thông trong khu vực nội đô thành phố Hồ Chí Minh quy định như sau:

Điều 2. Giải thích từ ngữ

10. Xe tải nặng: bao gồm ô tô tải có khối lượng chuyên chở trên 2.500 kg, máy kéo, xe máy chuyên dùng, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô.”

Như vậy, đối với xe tải 3,5 tấn của bạn thuộc loại xe tải nặng.

Về thời gian hạn chế lưu thông của xe tải 3.5 tấn,

Căn cứ khoản 1 Điều 4 Quyết định 23/2018/QĐ-UBND:

Điều 4. Giới hạn khu vực nội đô thành phố Hồ Chí Minh

1. Khu vực nội đô thành phố Hồ Chí Minh được giới hạn bởi các tuyến đường như sau:

a) Hướng Bắc và hướng Tây: đường Quốc lộ 1 (đoạn từ giao lộ Quốc lộ 1 – Xa Lộ Hà Nội đến giao lộ Quốc lộ 1 – đường Nguyễn Văn Linh).

b) Hướng Đông: Xa Lộ Hà Nội (đoạn từ giao lộ Quốc lộ 1 – Xa Lộ Hà Nội đến nút giao thông Cát Lái) – đường Mai Chí Thọ – đường Đồng Văn Cống (đến đường Võ Chí Công).

c) Hướng Nam: đường Võ Chí Công (từ đường Đồng Văn Cống đến cầu Phú Mỹ) – cầu Phú Mỹ – đường Trên cao (từ cầu Phú Mỹ đến nút giao Khu A Nam Sài Gòn) – đường Nguyễn Văn Linh (đoạn từ nút giao Khu A Nam Sài Gòn đến Quốc lộ 1).

Như vậy, khu vực nội đô thành phố Hồ Chí Minh sẽ được được giới hạn bởi các tuyến đường trên.

Căn cứ khoản 2 Điều 3 Quyết định 23/2018/QĐ-UBND:

Điều 3. Đối tượng và thời gian hạn chế lưu thông

2. Xe tải nặng không được phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố từ 06 giờ đến 22 giờ hàng ngày (trừ một số tuyến hành lang được quy định tại Điều 5 Quy định này).

Như vậy, đối với trường hợp xe 3,5 tấn, bạn sẽ không được điều khiển xe vào nội thành thành phố Hồ Chí Minh từ 06 giờ đến 22 giờ hàng ngày.

Thời gian hạn chế lưu thông

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Thứ hai, quy định về thời gian đi vào Quốc lộ 50 TP Hồ Chí Minh

Căn cứ quy định tại mục 2 Phụ lục 1 Quyết định 23/2018/QĐ-UBND của UBND TP. Hồ Chí Minh về thời gian xe tải nặng được phép lưu thông trên các tuyến hành lang và tuyến được, đoạn đường thì: 

“2. Các tuyến hành lang xe tải nặng được phép lưu thông từ 9 giờ đến 16 giờ

– Đường Phạm Thế Hiển: đoạn từ đường Trịnh Quang Nghị đến đường nối Phạm Thế Hiển – Quốc Lộ 50.

– Quốc Lộ 50: đoạn từ đường Nguyễn Văn Linh đến đường Phạm Thế Hiển.”

Như vậy, trong trường hợp bạn muốn điều khiển xe tải 3,5 tấn lúc 11h – 12h, bạn chỉ được điều khiển xe chạy trên quốc lộ 50 theo đoạn đường từ Nguyễn Văn Linh đến đường Phạm Thế Hiển.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Mất bằng lái xe hạng C muốn nâng hạng từ hạng C lên hạng D được không?

Cấp lại giấy phép lái xe hạng C bị mất theo quy định

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi