Quy định về thủ tục đăng ký sang tên xe máy trong cùng tỉnh

Quy định về thủ tục đăng ký sang tên xe máy trong cùng tỉnh

Tôi có mua xe máy cũ của một người trong cùng tỉnh. Cho tôi hỏi nếu sang tên xe thì tôi cần phải làm thủ tục thế nào? Có quy định thời hạn phải làm thủ tục sang tên xe không? Nếu không sang tên bị phạt bao nhiêu tiền?



sang tên xe máy

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về thủ tục đăng ký sang tên xe máy trong cùng tỉnh:

Căn cứ Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định:

“Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.”

Như vậy,theo quy định trên, trường hợp bạn sang tên xe trong cùng một tỉnh thì bạn phải có những giấy tờ sau:

Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

+ Giấy chứng nhận đăng ký xe.

+ Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

+ Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

Thứ hai, quy định về thời hạn làm thủ tục sang tên xe:

Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định:

“Điều 6. Trách nhiệm của chủ xe

3. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe.”

Như vậy, theo quy định trên, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe thì bạn mua xe máy cũ bạn phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên xe.

Thứ ba, xử phạt chủ phương tiện khi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe:

Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 30 Nghị định 100/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô;”

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp bạn không làm thủ tục đăng ký sang tên xe thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

=> Quy định xử phạt lỗi dừng xe nơi không sát hè phố phía bên phải

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay