Thời gian lái xe ở nước ngoài có được tính để nâng hạng bằng lái?

Thời gian lái xe ở nước ngoài có được tính để nâng hạng bằng lái?

Tôi lái xe bên Ấn Độ đã 7 năm, tôi có bằng B2 và đổi sang bằng Việt Nam năm 2016. Vậy thời gian lái xe ở nước ngoài của tôi có được tính để nâng hạng lên hạng D không?



Thời gian lái xe ở nước ngoàiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại khoản 3 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 7. Điều kiện đối với người học lái xe

3. Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau:

a) Hạng B1 số tự động lên B1: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

b) Hạng B1 lên B2: thời gian lái xe từ 01 năm trở lên và 12.000 km lái xe an toàn trở lên;

c) Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E; các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng; các hạng D, E lên FC: thời gian hành nghề từ 03 năm trở lên và 50.000 km lái xe an toàn trở lên;

d) Hạng B2 lên D, C lên E: thời gian hành nghề từ 05 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.”

Như vậy; người học lái xe có thể nâng hạng giấy phép lái xe theo thứ tự từ hạng B2 lên D khi đáp ứng điều kiện sau:

+) Có thời gian hành nghề 5 năm trở lên;

+) Có 100.000 km lái xe an toàn trở lên.

Thời gian lái xe ở nước ngoài

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Quy định này chỉ quy định là có thời gian hành nghề 5 năm không quy định bắt buộc phải hành nghề ở Việt Nam do đó với trường hợp của bạn; bạn đã có bằng lái xe hạng B2 sử dụng 7 năm bên Ấn độ và chuyển sang bằng B2 Việt Nam năm 2016 thì bạn được chuyển lên giấy phép lái xe hạng D.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Để nâng bằng lái xe hạng B2 lên D cần những điều kiện gì?

Quy định pháp luật về thủ tục nâng hạng giấy phép lái xe

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề thời gian lái xe ở nước ngoài có được tính để nâng hạng bằng lái, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button