19006172

Thủ tục đổi từ bằng lái xe quân sự sang bằng lái xe dân sự

Thủ tục đổi từ bằng lái xe quân sự sang bằng lái xe dân sự

Tôi có bằng lái xe B2 trong do quân đội cấp. Nay tôi mới nghỉ hưu, muốn đổi sang bằng lái xe dân sự tương đương có được không? Nếu được thì cần làm thủ tục gì? Tôi cảm ơn!



từ bằng lái xe quân sự

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với thắc mắc của bạn về thủ tục cần làm để đổi từ bằng lái xe quân sự sang bằng lái xe dân sự, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về trường hợp đổi giấy phép lái xe

Căn cứ vào Điểm d Khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

5. Đối tượng được đổi giấy phép lái xe:

d) Người có giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng khi thôi phục vụ trong quân đội (phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hp đồng lao động trong các doanh nghiệp quốc phòng…), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe”.

Theo đó, đối với người có giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng thì khi thôi phục vụ trong quân đội, nếu có nhu cầu sẽ được đổi giấy phép lái xe. 

Trường hợp của bạn đã nghỉ hưu thì nếu có nhu cầu bạn có thể làm thủ tục đổi giấy phép lái xe hạng B2 do Bộ quốc phòng cấp sang giấy phép lái xe do Bộ Giao thông vận tải cấp.

Về thủ tục đổi bằng lái quân sự sang bằng lái xe dân sự,

Căn cứ Điều 39 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 39. Thủ tục đổi giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Bản sao Quyết định thôi phục vụ trong Quân đội thời hạn không quá 06 tháng tính từ ngày Thủ trưởng cấp trung đoàn ký trở lên hoặc quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, thời hạn không quá 6 tháng tính từ ngày cấp có thẩm quyền của doanh nghiệp quốc phòng ký.

3. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp đổi giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3.

4. Bản sao giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam).”\

từ bằng lái xe quân sự

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Như vậy,  bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau và đến gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày có quyết định thôi phục vụ trong quân đội.

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

– Bản sao Quyết định thôi phục vụ trong Quân đội.

– Giấy khám sức khỏe của bạn do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

– Bản sao giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng; giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thắc mắc Thủ tục đổi từ bằng lái xe quân sự sang bằng lái xe dân sự của bạn.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau đây:

Giấy phép lái xe quân sự quá hạn thì có phải học lại để được cấp Giấy phép lái xe?

Có được cấp đồng thời bằng lái và Giấy phép lái xe quốc tế không?

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc về Thủ tục đổi từ bằng lái xe quân sự sang bằng lái xe dân sự; bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét