Thủ tục xin cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe hạng B2 như thế nào?

Thủ tục xin cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe hạng B2 như thế nào?

Tôi có bằng lái dân sự hạng B2 mà sắp vào ngành Công an nên yêu cầu phải có hồ sơ gốc thi bằng lái hạng B2 trước đó. Vậy tôi có thể xin cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe được không? Nếu được thì thủ tục thế nào?



Cấp lại hồ sơ gốc

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn về thủ tục xin cấp lại hồ sơ gốc bằng lái xe, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 36: Cấp lại giấy phép lái xe

8. Người có giấy phép lái xe còn thời hạn sử dụng, nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu có nhu cầu được lập lại hồ sơ gốc.

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải (nơi đã cấp giấy phép lái xe). Hồ sơ bao gồm:

a) Đơn đề nghị theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

Cơ quan cấp giấy phép lái xe kiểm tra, xác nhận và đóng dấu, ghi rõ: số, hạng giấy phép lái xe được cấp, ngày sát hạch (nếu có), tên cơ sở đào tạo (nếu có) vào góc trên bên phải đơn đề nghị và trả cho người lái xe tự bảo quản để thay hồ sơ gốc”.Cấp lại hồ sơ gốc

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Như vậy, đối với trường hợp bị mất hồ sơ gốc và có nhu cầu cấp lại để nộp vào cơ quan, bạn có thể xin cấp lại hồ sơ gốc. Thủ tục cấp lại hồ sơ gốc gồm:

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải nơi đã cấp giấy phép lái xe, hồ sơ gồm có:

– Đơn đề nghị theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

– Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết:

Có giấy hẹn cấp bằng lái xe mới khi bị mất có được tham gia giao thông?

Mức phạt do không xuất trình được giấy phép lái xe ô tô

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi