Tự ý thay đổi màu sơn xe bị phạt như thế nào?

Tự ý thay đổi màu sơn xe bị phạt như thế nào?

Mình thay đổi màu sơn xe máy không đúng với đăng ký lúc đầu thì bị phạt như thế nào?Mong tổng đài sớm giải đáp! Mình cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Màu sơn xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 và Điểm a Khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 1, Khoản 2 Điều này buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe; lắp đúng loại kính an toàn theo quy định”.

Theo đó, hành vi tự ý thay đổi màu sơn xe máy không đúng với Giấy đăng ký xe sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân và từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức. Ngoài việc bị áp dụng hình thức phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi tự ý thay đổi màu sơn xe không đúng với Giấy đăng ký xe sẽ bị buộc phải khôi phục lại màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

Màu sơn xeTổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, đối với trường hợp của bạn sẽ bị xử lý như sau:

– Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng với hành vi tự ý thay đổi màu sơn xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

– Buộc phải khôi phục lại màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Thế nào là xe đạp điện và xe máy điện?

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi