Thay đổi màu sơn của xe máy cần làm những thủ tục nào?

Thay đổi màu sơn của xe máy cần làm những thủ tục nào ?

Tôi muốn thay đổi màu sơn của xe máy từ màu đen (theo đăng ký) sang màu nâu thì có cần làm thủ tục gì hay không? Tôi không làm thì có bị phạt gì không?



Thay đổi màu sơnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 14 Thông tư số 15/2014/TT-BCA có hướng dẫn như sau: 

“Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.”

Như vậy, khi thực hiện việc thay đổi màu sơn xe, bạn sẽ phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Về hồ sơ cấp đổi giấy phép lái xe

Căn cứ khoản 3 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về hồ sơ cấp đổi giấy phép lái xe như sau:

3. Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe).

Theo đó, để đổi lại đăng ký xe do thay đổi màu sơn, bạn cần chuẩn bị giấy tờ sau:

+) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư 15/2014/TT-BCA).

+) Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước (bản sao có chứng thực).

+) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe)

Như vậy, nếu bạn thay đổi màu sơn mà không thay đổi đăng ký xe thì sẽ bị xử phạt nếu bị phát hiện.

Thay đổi màu sơn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Mức phạt lỗi tự ý thay đổi màu sơn không đúng với giấy đăng ký xe

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;”

Như vậy, theo quy định trên khi bạn thay đổi màu sơn xe máy mà không xin cấp lại giấy đăng lý xe thì bạn sẽ bị phạt với lỗi tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe. Mức phạt cụ thể đối với hành vi này là bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Kết luận:

Khi bạn thay đổi màu sơn xe thì phải làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Nếu không làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe thì sẽ bị phạt lỗi tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe; và mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

 Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính giao thông , xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi