Xe máy có được phép vượt trên cầu có vạch đứt quãng không?

Xe máy có được phép vượt trên cầu có vạch đứt quãng không?

Tổng đài cho tôi hỏi: chạy xe máy trên cầu rộng, có vạch phân làn dạng đứt quãng có được phép vượt trên cầu không? Nếu không thì bị phạt bao nhiêu?



Vượt trên cầuTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề vượt xe của bạn, Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo khoản 5 Điều 14 Luật giao thông đường bộ năm 2008  và điểm c khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về vượt xe, theo đó:

Thứ nhất, có được vượt trên cầu có vạch đứt không

Điều 14. Vượt xe

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Như vậy, theo quy định trên bạn sẽ không được vượt trên cầu hẹp có một làn xe, còn trên cầu có hơn 1 làn xe theo chiều bạn đi thì bạn sẽ được vượt nếu không thuộc các trường hợp cấm vượt khác và bạn đảm bảo đầy đủ các tín hiệu vượt.

Lưu ý: Tùy thuộc vào trước cầu có biển cấm vượt không. Nếu có mà bạn vượt (dù trên cầu là vạch đứt) cũng sẽ phạm luật và bị phạt

Thứ hai, mức phạt với lỗi vượt trên cầu

Căn cứ theo điểm c khoản 5 và điểm b khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016 như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Vượt xe trong những trường hợp cấm vượt, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều này

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt, sử dụng trái quy định;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”. 

Vượt trên cầu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, nếu bạn vi phạm lỗi vượt xe trong các trường hợp cấm vượt thì bạn sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước GPLX từ 1 đến 3 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Lỗi vượt xe bên phải của xe máy bị xử phạt thế nào?

Quy định về lùi xe và vượt xe an toàn khi tham gia giao thông

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi