19006172

Xử phạt khi điều khiển xe taxi rẽ phải khi có đèn đỏ

Xử phạt khi điều khiển xe taxi rẽ phải khi có đèn đỏ

Tôi điều khiển xe taxi trong khu vực Hà Nội. Khi đi qua ngã tư tôi có rẽ phải và bị cảnh sát giao thông xử phạt với lỗi vượt đèn đỏ. Vậy với lỗi này tôi bị xử phạt thế nào? Tôi xin cảm ơn



điều khiển xe taxiTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về: Xử phạt khi điều khiển xe taxi rẽ phải khi có đèn đỏ; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ điểm a khoản 5 và khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Theo quy định trên, lỗi của bạn là không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đồng thời sẽ bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

điều khiển xe taxi

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trong trường này, bạn điều khiển xe taxi trong khu vực Hà Nội, khi đi qua ngã tư có đèn đỏ nhưng bạn lại rẽ phải và bị cảnh sát giao thông xử phạt với lỗi vượt đèn đỏ. Với lỗi này bạn sẽ bị phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng ngoài ra bạn còn bị tước Giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt tiền khi xe ô tô vượt đèn đỏ

Mức phạt người điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ và không có bằng lái

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về xử phạt khi điều khiển xe taxi rẽ phải khi có đèn đỏ, bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét