Mức phạt người điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ và không có bằng lái

Mức phạt người điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ và không có bằng lái

Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề mức phạt người điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ không mang đăng ký xe và không có bằng lái: Con tôi 23 tuổi điều khiển xe ô tô 4 chỗ của tôi vượt đèn đỏ. Cho tôi hỏi trường hợp này bị phạt bao nhiêu tiền khi cháu chưa có bằng lái? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn. 


xe ô tô vượt đèn đỏ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về xử phạt người điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt khi điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 5 điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;”

Như vậy theo quy định trên thì người điều khiển xe ô tô trong trường hợp không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông sẽ bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng. 

Theo thông tin bạn cung cấp thì con của bạn điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ. Do đó mức phạt đối với hành vi này theo quy định trên là từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng. 

–>Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Thứ hai, xử phạt lỗi điều khiển xe khi không mang theo đăng ký xe

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 3 điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới thì:

“3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Người điều khiển xe ô tô; máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe”

Như vậy theo quy định trên thì; người điều khiển xe ô tô mà không mang theo giấy đăng ký xe thì bị phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Theo thông tin bạn cung cấp thì; bạn đi xe ô tô và không mang theo giấy đăng ký xe. Do đó; theo quy định thì mức phạt trong trường hợp này từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. 

Thứ ba, về mức phạt khi điều khiển xe ô tô không có giấy phép lái xe:

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 7 điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;”

Như vậy theo quy định trên thì khi điều khiển xe ô tô mà không có giấy phép lái xe thì sẽ áp dụng mức phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Theo thông tin bạn cung cấp; con bạn 23 tuổi điều khiển xe ô tô 4 chỗ và không có giấy phép lái xe. Do đó trong trường hợp này; theo quy định con bạn sẽ bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, điểm i khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21″

Như vậy, trường hợp con bạn điều khiển xe khi chưa có Giấy phép lái xe thì ngoài việc phạt tiền thì còn bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

–>Có bị xử phạt đối với hành vi không có giấy phép lái xe khi đang bị tước quyền?

xe ô tô vượt đèn đỏ

Dịch vụ tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, về vấn đề xử phạt chủ phương tiện

Căn cứ điểm đ khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Theo đó, trong trường hợp này, bạn giao xe cho con điều khiển khi chưa có giấy phép lái xe sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Kết luận:

Đối với trường hợp người điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ và không có bằng lái xe sẽ có mức xử phạt cụ thể theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về phạt người điều khiển xe ô tô vượt đèn đỏ bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn online về Luật Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

–>Mức xử phạt người điều khiển xe ô tô vượt qua đèn đỏ theo quy định

 

 

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay