Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Cho tôi hỏi về mức xử phạt khi điều khiển phương tiện giao thông vượt đèn đỏ? Tôi xin cảm ơn



Vượt đèn đỏTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ về loại phương tiện vi phạm nên có các trường hợp xảy ra, cụ thể như sau:

Thứ nhất đối với người điều khiển xe máy:

Căn cứ Điểm c Khoản 4 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.”

Như vậy, trường hợp người điều khiển xe máy vượt đèn đỏ sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra, nếu người điều khiển xe máy vượt đèn đỏ mà gây tai nạn thì thời gian tước giấy phép lái xe sẽ là từ 02 tháng đến 04 tháng theo quy định tại Điểm c Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Thứ hai đối với người điều khiển ô tô:

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 5 và Điểm b Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

5. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.”

Vượt đèn đỏ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, trường hợp người điều khiển ô tô vượt đèn đỏ sẽ bị phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng

Nếu người điều khiển ô tô vượt đèn đỏ mà gây tai nạn thì thời gian bị tước Giấy phép lái xe là từ 02 tháng đến 04 tháng theo quy định tại Điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Quy định mới về không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông

Chấp hành đèn tín hiệu hay hiệu lệnh của cảnh sát giao thông?

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi