19006172

Xử phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo trước năm 2020

Xử phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo trước năm 2020

Xin chào tổng đài tư vấn An Nam, tôi có vấn đề như sau nhờ tổng đài giải đáp giúp tôi: Tôi điều khiển ô tô bị cảnh sát giao thông lập biên bản với lỗi dừng xe không có tín hiệu báo trước gây tai nạn giao thông. Cho tôi hỏi lỗi này bị xử phạt ra sao? Pháp luật có quy định cụ thể về những quy định khi dừng, đỗ xe mà người điều khiển phương tiện phải thực hiện hay không?Tôi xin chân thành cảm ơn.



dừng xe không có tín hiệu báo trước

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, xử phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo trước năm 2020

Căn cứ theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Khi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm đ khoản 2; điểm h, điểm i khoản 3; khoản 4; điểm a, điểm b, điểm d, điểm đ, điểm g, điểm h, điểm i khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, theo quy định nêu trên, trường hợp bạn điều khiển ô tô không có tín hiệu đèn báo trước gây tai nạn giao thông thì sẽ bị phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, quy định về dừng đỗ xe mà người điều khiển phương tiện phải thực hiện

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 18 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về dừng xe, đỗ xe trên đường bộ như sau:

“Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:

a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;

đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;

e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;

g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.”

Như vậy, theo quy định nêu trên, thì người điều khiển phương tiện tham gia giao thông khi dừng, đỗ xe phải tuân thủ các quy định nêu trên.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xử phạt ô tô dừng xe không có tín hiệu báo trước năm 2020

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Dừng xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết

Không có giấy phép lái xe và chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét