Bằng lái xe hạng B2 được lái những loại xe gì?

Bằng lái xe hạng B2 được lái những loại xe gì? Thời hạn sử dụng của bằng ra sao?

Xin hỏi tổng đài bằng lái xe hạng B2 có thể lái những loại xe gì? Thời hạn sử dụng của bằng này thế nào và bằng này có giá trị vĩnh viễn không hay sau này tôi lại phải thi tiếp tục? Xin cảm ơn!



Bằng lái xe hạng B2Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Về vấn đề liên quan đến bằng lái xe B2, thời hạn sử dụng của bằng B2; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, các loại xe giấy phép lái xe hạng B2 được điều khiển

Căn cứ Khoản 7  Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVTquy định:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1”.

Như vậy, giấy phép lái xe hạng B2 được điều khiển các loại xe sau:

– Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg

– Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Thứ hai, về thời hạn sử dụng của bằng lái xe hạng B2

Căn cứ theo quy định tại điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

1. Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

3. Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.”

Như vậy

Theo quy định trên thì giấy phép lái xe hạng B2 có thời hạn sử dụng của bằng trong 10 năm kể từ ngày cấp chứ không có giá trị vĩnh viễn. 

Bằng lái xe hạng B2

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Khi bằng hết hạn, bạn phải sát hạch lại. Nếu trong trường hợp nộp hồ sơ khi quá thời hạn sử dụng của bằng lái từ 03 tháng trở lên, bạn sẽ phải học lý thuyết hoặc thực hành tùy từng trường hợp cụ thể theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề các loại xe mà người có bằng lái xe B2 được phép điều khiển và thời hạn của bằng lái xe B2. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Thời hạn của giấy phép lái xe

Quy định về nâng hạng bằng lái xe từ B2 lên FB2

Mọi thắc mắc liên quan, bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi