Bằng lái xe hạng B2 có được lái xe 16 chỗ không?

Bằng B2 có được lái xe 16 chỗ không?

Bằng lái xe hạng B2 có được lái xe 16 chỗ không ạ? Nếu không được mà em cứ lái xe này thì bị phạt nặng không ạ? Bằng lái xe của em có bị tước không ạ? Em cảm ơn!



Tư vấn luật giao thông:Bằng lái xe hạng B2

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, bằng lái xe hạng B2 có được lái xe 16 chỗ hay không?

Căn cứ Khoản 6 và Khoản 7 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1″.

Theo như quy định trên, bằng lái xe hạng B2 sẽ không được lái xe ô tô 16 chỗ.

Bằng lái xe hạng B2Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về mức phạt khi lái xe 16 chỗ mà chỉ có bằng lái xe hạng B2

Căn cứ vào Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên”.

Theo đó, nếu bạn điều khiển xe 16 chỗ nhưng chỉ có bằng lái xe hạng B2, bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Trường hợp này, bạn sẽ không bị tước bằng lái xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Điều kiện và hồ sơ nâng hạng bằng lái xe từ D lên FD

Người chưa thành niên không đội mũ bảo hiểm tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề độ tuổi thi bằng lái xe máy, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi