Bằng lái xe hạng C có được lái xe ô tô 16 chỗ không?

Bằng lái xe hạng C có được lái xe ô tô 16 chỗ không?

Tôi có bằng lái xe hạng C thì có được lái xe ô tô 16 chỗ không? Nếu không được phép mà tôi vẫn lái thì mức phạt như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi!



Hạng CTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định giấy phép lái xe hạng C có được điều khiển xe 16 chỗ

Căn cứ Khoản 8, Điều 16 Thông tư 12/2017/TT- BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

8. Hạng C cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2″.

Dẫn chiếu đến quy định tại Khoản 6 và Khoản 7, Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1″.

Theo đó, người có giấy phép lái xe hạng C thì được điều khiển các loại xe bao gồm:

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

– Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Bạn cho biết bạn có bằng lái xe hạng C. Đối chiếu quy định trên, bạn được điều khiển ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ ngồi cho người lái xe). Điều này có nghĩa, bạn không được điều khiển ô tô chở người đến 16 chỗ.

Hạng C

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, về mức phạt do Giấy phép lái xe không phù hợp với loại xe đang điều khiển 

Căn cứ Điểm a Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;”

Như vậy, người điều khiển xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Bằng lái xe hạng C của bạn chỉ có thể điều khiển ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ ngồi cho người lái xe). Nhưng bạn lại điều khiển ô tô chở người đến 16 chỗ. Trường hợp này bạn bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Kết luận:

Tóm lại, bạn có bằng lái xe hạng C thì không điều khiển ô tô chở người đến 16 chỗ. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng nếu không tuân thủ quy định này.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Thi giấy phép lái xe có yêu cầu về chiều cao tối thiểu không?

Bằng lái xe hạng C có được điều khiển ô tô chở người không?

Mọi thắc mắc liên quan đến lĩnh vực giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi