Giấy phép lái xe hạng C có thời hạn trong bao lâu?

Giấy phép lái xe hạng C có thời hạn trong bao lâu?

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi muốn hỏi bằng lái xe hạng C có thể điều khiển những loại xe nào? Giấy phép lái xe hạng C có thời hạn sẽ dùng được mãi về sau hay như thế nào vì bây tôi đã 45 tuổi. Tôi cảm ơn!



Giấy phép lái xe hạng C có thời hạnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về phân hạng giấy phép lái xe hạng C

Căn cứ Khoản 8 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

8. Hạng C cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2″.

Như vậy, giấy phép lái xe hạng C cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

– Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

– Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

– Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Thứ hai, về thời hạn của giấy phép lái xe hạng C

Căn cứ Khoản 4 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 17. Thời hạn của giấy phép lái xe

4. Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp”.

Theo đó, thời hạn của giấy phép lái xe hạng C là 05 năm kể từ ngày cấp mà không phụ thuộc vào độ tuổi của người được cấp giấy phép.

Giấy phép lái xe hạng C có thời hạn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mất chứng minh thư có làm thủ tục cấp lại bằng lái được không?

Bị tước bằng lái xe có phải sát hạch lại lý thuyết và thực hành?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi