Quy định về đổi bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm theo quy định hiện hành

Quy định về đổi bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm

Cho tôi hỏi là tôi có bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm thì tôi có thể trực tiếp đổi bằng để tiếp tục lái xe được không?



bằng lái xe hạng C hết hạn 1 nămTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về đổi bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm theo quy định hiện hành, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc cấp lại bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm

Căn cứ vào Điểm b Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.”

Như vậy, vì bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm nên bạn không được cấp lại luôn mà phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành

Thứ hai, về hồ sơ sát hạch để cấp lại bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19. Hồ sơ dự sát hạch lái xe

3. Đối với người dự sát hạch lại do giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng theo quy định

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

a) Giấy tờ quy định tại điểm b, điểm c và điểm d khoản 1 Điều 9 của Thông tư này;

b) Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này;

c) Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.”

bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam

– Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên 06 tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

– Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2014/TT-BGTVT

– Bản sao giấy phép lái xe hết hạn.

Thứ ba, về thủ tục nhận sau khi đổi bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 35 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 35. Cấp mới giấy phép lái xe

1. Người đạt kết quả kỳ sát hạch được cấp giấy phép lái xe đúng hạng đã trúng tuyển; đối với trường hợp nâng hạng hoặc cấp lại do quá thời hạn sử dụng quy định tại khoản 1 Điều 36 của Thông tư này phải xuất trình bản chính giấy phép lái xe khi đến nhận giấy phép lái xe.”

Như vậy, khi đến lấy bằng lái xe mới, bạn phải mang theo bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm của mình.

Trên đây là tư vấn quy định về đổi bằng lái xe hạng C hết hạn 1 năm theo quy định hiện hành.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về thủ tục tách giấy phép lái xe theo pháp luật hiện hành

Quy định pháp luật hiện hành về điều kiện học bằng lái xe hạng E

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi