Quy định về thủ tục tách giấy phép lái xe theo pháp luật hiện hành

Quy định về thủ tục tách giấy phép lái xe theo pháp luật hiện hành

Xin chào tổng đài. Tổng đài cho tôi hỏi tôi muốn tách giấy phép lái xe được không? Thủ tục tách giấy phép lái xe theo pháp luật hiện hành như thế nào? Tôi xin cảm ơn



Tư vấn giao thông đường bộtách giấy phép lái xe theo pháp luật hiện hành

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với quy định về thủ tục tách giấy phép lái xe theo pháp luật hiện hành, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về tách giấy phép lái xe

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 33 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 33. Sử dụng và quản lý giấy phép lái xe

3. Người đã có giấy phép lái xe tích hợp của giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn, nếu có nhu cầu tách giấy phép lái xe thì làm thủ tục tách giấy phép lái xe theo quy định tại Điều 38 của Thông tư này.”

Như vậy, nếu như có bằng B1 và bằng xe máy, bạn hoàn toàn có thể sở hữu bằng B1 và bằng xe máy riêng, nhưng phải đảm bảo có duy nhất 01 số quản lý.

Thứ hai, hồ sơ quy định về tách giấy phép lái xe

Căn cứ theo quy định tại Điều 38 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

tách giấy phép lái xe theo pháp luật hiện hành

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.”

Như vậy, nếu như muốn tách giấy phép lái xe, bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT

– Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, bạn phải xuất trình bản chính giấy tờ trên và chụp ảnh tại cơ quan cấp giấy phép lái xe.

Trên đây là tư vấn quy định về thủ tục tách giấy phép lái xe theo pháp luật hiện hành.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Phí sử dụng đường bộ cho xe 8 chỗ ngồi theo chu kỳ đăng kiểm 24 tháng

Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu và không chấp hành hiệu lệnh của CSGT

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi