Trễ hạn đăng kiểm có được nộp phạt tại chỗ không và mức phạt như thế nào?

Trễ hạn đăng kiểm có được nộp phạt tại chỗ không và mức phạt như thế nào?

Ngày 28/1/2019 khi đang đi đến giao lộ đèn xanh đỏ Đường số 7 và An Dương Vương (gần công viên Phú Lâm) tôi bị CSGT thổi dừng xe do nhìn thấy trễ hạn đăng kiểm 7 ngày.

Sau khi giữ giấy tờ xe, anh CSGT không xử lý ngay mà bắt tôi đưa xe đến chốt CSGT tại Mũi Tàu.
Khi đến nơi tôi phải đứng chờ anh ta gần 30 phút do anh bận điều tiết giao thông. Sau đó anh mời tôi vào bên trong chốt xử lý và đòi phạt 12 triệu đồng, giữ xe 2 tháng.
Xin hỏi:
1/Việc không xử lý tại chỗ và bắt tôi phải đưa xe tới Mũi tàu và đợi gần 30 phút là đúng hay sai?
2/Mức xử phạt như thế có đúng không?
Xin cám ơn



Tư vấn giao thông đường bộ:Trễ hạn đăng kiểm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề trễ hạn đăng kiểm có được nộp phạt tại chỗ không và mức phạt như thế nào; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, quy định về việc xử phạt vi phạm tại chỗ 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì:

“Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.”

“Điều 57. Xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản, hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính

1. Xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 1 khoản 1 Điều 56 của Luật này.” 

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì việc CSGT không xử phạt tại chỗ đối với hành vi vi phạm của bạn và yêu cầu bạn đưa xe về Mũi Tàu để giải quyết là đúng quy định của pháp luật. Vì bạn trễ hạn đăng kiểm dưới 01 tháng thì bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, nên bạn không thể nộp phạt tại chỗ.

Thứ hai, về mức phạt với lỗi đăng kiểm quá hạn

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Trễ hạn đăng kiểm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Vậy, với lỗi đăng kiểm quá hạn dưới 01 tháng thì bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Như vậy, việc CSGT xử phạt bạn mức phạt 12 triệu đồng với lỗi đăng kiểm quá hạn dưới 01 tháng và giữ xe của bạn 2 tháng là sai quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quá hạn đăng kiểm ô tô nửa năm thì bị phạt như thế nào?

Lỗi đăng kiểm xe quá hạn có được nộp phạt qua đường bưu điện

Nếu còn vướng mắc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi